ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเช็คเนต ผ่านEchoLink  (อ่าน 2207 ครั้ง)

ออฟไลน์ GPRS

• สมาชิกขั้นสูง
  • **
  • เลิศเลอปานใด สุดท้ายเหลือแต่ขี้เถ้า
สอบถามเรื่องการเช็คเนต ผ่านEchoLink
« เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 09:04:07 am »
 อยากสอบถาม ท่านผู้รู้ เกจิดัง ๆ ทั้งหลายครับ การเช็คเนตผ่านเอคโค่ลิงค์ มีหรือไม่ ต้องเข้าช่องไหนครับ  อยากเข้าร่วมครับ  :-\ 

ต้องการพื้นที่สีเขียว โดยด่วน ..!!! ช่วยกันปลูกต้นไม้กันด้วยนะครับ ไม่ปลูกก็อย่าตัดทำลายต้นไม้ โลกกำลังแย่แล้วตอนนี้ ... T_T

ออฟไลน์ HS8UTD

• ผู้ไกล่เกลี่ยทั่วไป
  • นักโพสประจำบอร์ด
  • 144.575 NONTHABURI
    • Friends Club 144.575 MHz
Re: สอบถามเรื่องการเช็คเนต ผ่านEchoLink
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 09:51:53 am »
แจ้งก่อนว่าไม่ใช่เกจิ แต่แค่พอรู้บ้าง...

การทดสอบสัญญาณเพื่อเตรียมความพร้อมของระบบ Echolink จะทดสอบทุกวัน ในช่วงเวลา 20.00-21.00 น.

ที่ความถี่ 145.500-145.7875 MHz (ข้ามช่วง 145.625-145.7125 MHz 8 ช่องความถี่ ซึ่งเป็นความถี่สถานีทวนสัญญาณ)

แต่ละพื้นที่และจังหวัดไม่มีความถี่แน่นอน ต้องลองสแกนหาดูว่าสถานี Sysop link ในพื้นที่เปิดใช้ความถี่ไหนครับ

การทดสอบสัญญาณจะมีหลาย Conference ลองเลือกสถานี Sysop link ที่เราสามารถรับสัญญาณได้ดีที่สุด(สังเกตจาก S-Meter)

์ำNet operator ประจำวันจะเรียกทดสอบครั้งละประมาณ 5-10 สถานี หากเรียกไปไม่เข้ารออีกรอบหนึ่งครับ

เรียกขานเพื่อทดสอบสัญญาณ แจ้งสัญญาณเรียกขานเป็น Phonetic alphabet 2 ครั้งตามด้วยจังหวัดที่ออกอากาศอยู่ครับ

เกือบลืม...การขานสถานี Net operator ต้องขานว่า สถานี Echolink net จังหวัด.... ไม่ใช่ศูนย์ Echolink นะครับ
เพราะทุกๆสถานีนั้นเป็นสถานี ไม่ใช่ศูนย์

หากผิดพลาดขออภัย ออนไลน์ Echolink ครั้งสุดท้ายเมื่อวันสิ้นปีที่แล้ว...
;)

ออฟไลน์ GPRS

• สมาชิกขั้นสูง
  • **
  • เลิศเลอปานใด สุดท้ายเหลือแต่ขี้เถ้า
Re: สอบถามเรื่องการเช็คเนต ผ่านEchoLink
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 11:15:31 am »
  โอ้ ..... ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ รับทราบเลยครับ ท่านใดมีคำแนะนำเสริม เพิ่มเติม ยินดีน้อมรับครับ สแตนบายรอครับ ... QRU 73    ;D
ต้องการพื้นที่สีเขียว โดยด่วน ..!!! ช่วยกันปลูกต้นไม้กันด้วยนะครับ ไม่ปลูกก็อย่าตัดทำลายต้นไม้ โลกกำลังแย่แล้วตอนนี้ ... T_T

ออฟไลน์ AllBand

• ตกกระไดพลอยโจนเป็น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 01:22:39 pm »
  โอ้ ..... ขอบคุณที่ให้ความกระจ่างครับ รับทราบเลยครับ ท่านใดมีคำแนะนำเสริม เพิ่มเติม ยินดีน้อมรับครับ สแตนบายรอครับ ... QRU 73    ;D
ลองฟังดูซัก 3 วัน วันละศูนย์เอ๊คฯ อะไรที่คิดว่าฟุ่มเฟือยก็พิจารณาเอา

ออฟไลน์ AllModes

• สมาชิกอาวุโส
  • โย้ว
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 30, 2009, 01:34:39 pm »
ลองฟังดูซัก 3 วัน วันละศูนย์เอ๊คฯ อะไรที่คิดว่าฟุ่มเฟือยก็พิจารณาเอา

แล้วพี่ AllBand ฟังศูนย์เอ๊คฯไหนครับจะตามไปฟังด้วย จะบี๊คียได้ทัน  ;D  ;D

ออฟไลน์ e22bqp

• สมาชิก
  • *
  • *Echothai*
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 09:59:57 pm »
อยากสอบถาม ท่านผู้รู้ เกจิดัง ๆ ทั้งหลายครับ การเช็คเนตผ่านเอคโค่ลิงค์ มีหรือไม่ ต้องเข้าช่องไหนครับ  อยากเข้าร่วมครับ  :-\ 

ไม่รู้ว่าเช็คเน็ตผ่าน คอมฯหรือ ผ่านวิทยุ ถ้าผ่านคอม เอาห้องมาให้ครับ  2ทุ่มทุกวัน ลองเข้าไปฟังไปร่วมได้

*thailand*
*hamthai*
*ham-cu*
*145Mhz*
*doi_tung*

ออฟไลน์ E20GMY

• นักวิทยุสมัครเล่น
  • สมาชิกVIP ได้รับการรับรองแล้ว
  • *
  • QSL info :: ตู้ ป.ณ. 140 พิษณุโลก 65000
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 10:48:05 pm »
เกือบลืม...การขานสถานี Net operator ต้องขานว่า สถานี Echolink net จังหวัด.... ไม่ใช่ศูนย์ Echolink นะครับ
เพราะทุกๆสถานีนั้นเป็นสถานี ไม่ใช่ศูนย์
หากผิดพลาดขออภัย ออนไลน์ Echolink ครั้งสุดท้ายเมื่อวันสิ้นปีที่แล้ว... ;)

ขออีกนิดครับ "สถานี Echolink Net จังหวัด... " ก็ไม่ใช่คอลซายน์ครับ จริงๆแล้วน่าใช้คอลซายน์ของเน็ตคอนโทรลไปเลย ตอนนี้ฟังดูแล้วเหมือนเช็คเน็ตกับสถานีเถื่อนยังไงก็ไม่รู้
Follow me on Twitter @e20gmy
  อยากให้ กทช. หยุดทำร้ายกิจการวิทยุสมัครเล่น ด้วยการอบรมและสอบแบบเน้นปริมาณและผลประโยชน์

ออฟไลน์ E20EHQ

• Airborne APRS
  • สมาชิกVIP ได้รับการรับรองแล้ว
  • *
  • I Shall Return.
    • E20EHQ/AB3NB
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 01:22:44 pm »
ใช้นามเรียกขานก็ดีอยู่แล้วนี่ครับ

SEANet Checknet ทุกวัน ที่ความถี่ 14.320 +- ทุกวันเวลา 1200 UTC เขาก็แจ้งว่า วันนี้ใครเป็น NetControl แล้วก็ทำการทดสอบสัญญาณ เขาก็ใช้นามเรียกขานของเขาเองครับ

RAST 2 Metre Net เขาก็ใช้นามเรียกขาน HS0AC แต่เขาก็จะบอกว่า วันนี้ ใครเป็น Net Control

หรือว่า ศูนย์ควบคุมข่ายจังหวัดนั้นๆ ที่เป็นเวร Checknet บน Echolink ก็มอบหมายให้ท่านใดในจ. ทำหน้าที่ ก็ได้ ใช้นามเรียกขานของศูนย์ควบคุมข่าย ตอนต้นรายการก็แจ้งว่า วันนี้ใครนามเรียกขาน อะไร แล้วก็ใช้นามเรียกขานของสมาคมฯ นั้นๆ ทำหน้าที่ไปก็ได้ครับ
JA3FA: "วิทยุสมัครเล่น มีเอกลักษณ์ทางปัญญาและความท้าทายทางวิชาการ ที่ไม่มีในการสื่อสารที่มีรูปแบบแห่งการค้า"

ออฟไลน์ E20GMY

• นักวิทยุสมัครเล่น
  • *
  • QSL info :: ตู้ ป.ณ. 140 พิษณุโลก 65000
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 01:23:36 pm »
วันก่อนแว้บๆไปฟังยังเป็น สถานีอีโค่ลิงเน็ต อยู่เลย  ;D
Follow me on Twitter @e20gmy
  อยากให้ กทช. หยุดทำร้ายกิจการวิทยุสมัครเล่น ด้วยการอบรมและสอบแบบเน้นปริมาณและผลประโยชน์