ผู้เขียน หัวข้อ: เสาติดรถยนต์  (อ่าน 3446 ครั้ง)

ออฟไลน์ navyboy

• สมาชิกใหม่
  • *
เสาติดรถยนต์
« เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 08:55:42 AM »
ผมกำลังจะหาเสาวิทยุมาติดรถยนต์ครับ อยากสอบถามท่านผู้รู้หลายๆ ท่าน ช่วยแนะนำหน่อยครับ ยี่ห้อใหนดี ความถี่ 15X และ 16X หรือถ้าได้แบบ Y-Band ยิ่งดีครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ boss01

• ขออนุญาต CONTACT เพื่อนสมาชิกครับ~~~~~~~~
  • สมาชิกVIP ได้รับการรับรองแล้ว
  • สมาชิกอาวุโส
  • *
  • เทิดทูนสถาบัน ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
Re: เสาติดรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 09:35:18 AM »
สายอากาศติดรถยนต์ที่นิยมใช้กัน และเป็นที่ติดปากนักวิทยุน่าจะเป็นตระกูล Diamond นะครับเพราะมีให้เลือกหลากหลาย ตั้งแต่เฉพาะแบน จนถึง ไวด์แบน ท่านลองเข้าไปที่ google แล้วพิมพ์ Diamond antennas ลองดูนะครับ ถ้าของในบ้านเราก็ลองดูยี่ห้อ Auto one ในหนังสือ 100 วัตต์ก็มีครับ
ด้วยความขอบพระคุณ....73
boss01

ออฟไลน์ HS8UTD

• ผู้ไกล่เกลี่ยทั่วไป
  • นักโพสประจำบอร์ด
  • 144.575 NONTHABURI
    • Friends Club 144.575 MHz
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 06, 2008, 11:22:59 AM »
สายอากาศ Auto-one

สายอากาศทำในไทย คุณภาพพอใช้งานได้ ราคาไม่แพงเหมือนของต่างประเทศครับ

ถ้าเป็นของต่างประเทศ ก็มี Diamond , Kulrod Larsen ก็เป็นที่นิยมใช้กันเยอะครับ คุณภาพวัสดุจะดีกว่าครับ

ขอแก้ไขนิดตรงที่ Y-Band ต้องเป็น Wide Band ครับ หมายถึง ย่านความถี่ใช้งานกว้าง โดยปกติสายอากาศจะแมตช์ที่ความถี่ประมาณ 144-146 MHz เป็นต้น
จะเห็นได้ว่าความกว้างของแบนด์ที่สายอากาศต้นนี้จะใช้งานได้ดีจะอยู่ในช่วงแค่ 3 MHz เท่านั้น เกินจากความถี่ที่กำหนดไว้ ค่า SWR จะสูงไป ทำให้ส่งออกอากาศไม่ดี มีผลเสียกับเครื่องวิทยุโดยตรงครับ และหากต้องการนำมาใช้ทั้งย่าน 15x และ 16x จะหายากครับ

แต่สามารถนำสายอากาศมาแมตช์ใหม่ให้ลงเฉพาะย่านใดย่านหนึ่งได้ครับ

ถ้าถามว่ามีไหมสายอากาศประเภท Wide Band

ตอบว่า มี แต่ได้เกนขยายไม่มาก ซึ่งมีผลต่อการออกอากาศในระยะหวังผลก็จะน้อยลงด้วยครับ

ให้ข้อสังเกตว่า การที่จะส่งออกดีหรือไม่นั้น สายอากาศเป็นปัจจัยสำคัญ มากกว่าการที่เราไปเพิ่มกำลังส่งของเครื่องส่งครับ
;)

ออฟไลน์ navyboy

• สมาชิกใหม่
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 08:08:24 AM »
ขอบคุณครับที่ช่วยแก้ไขข้อผิดพลาดให้

ออฟไลน์ mubee

• สมาชิกVIP ได้รับการรับรองแล้ว
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 08:34:43 AM »
ของ Auto-one คุณภาพใช้ได้เลยครับ
ผมใช้ตัว VR-3 ครับ เคยทดสอบเทียบกับ Diamond CL2E รับส่งได้พอๆกันเลย แต่ราคาต่างกันพอสมควร (650 บาท กะ 1300บาท )
เคยเทียบระหว่างสองตัวนี้กับ SG2000 สัญญานจาก SG2000 ส่งได้ S9 แต่สองต้นนั้นได้ S7 ครับ แต่มันยาวกว่ากันเยอะ หนัก ละก้อแพงกว่าอ่ะครับ
ข้อเสีย Auto-one คือมันดำเร็วกว่า CL2 ครับ ใช้สักพักก้อดำ ต้องขัดบ่อยหน่อยเท่านั้นเอง
แต่ถ้าไม่ชอบเสายาวๆคงต้องหา 1/4Wave มาใช้ครับ

ออฟไลน์ pzk

• สมาชิก
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 09:17:43 AM »
อ้างถึง
สายอากาศ Auto-one

สายอากาศทำในไทย คุณภาพพอใช้งานได้ ราคาไม่แพงเหมือนของต่างประเทศครับ

ถ้าเป็นของต่างประเทศ ก็มี Diamond , Kulrod Larsen ก็เป็นที่นิยมใช้กันเยอะครับ คุณภาพวัสดุจะดีกว่าครับ

ขอแก้ไขนิดตรงที่ Y-Band ต้องเป็น Wide Band ครับ หมายถึง ย่านความถี่ใช้งานกว้าง โดยปกติสายอากาศจะแมตช์ที่ความถี่ประมาณ 144-146 MHz เป็นต้น
จะเห็นได้ว่าความกว้างของแบนด์ที่สายอากาศต้นนี้จะใช้งานได้ดีจะอยู่ในช่วงแค่ 3 MHz เท่านั้น เกินจากความถี่ที่กำหนดไว้ ค่า SWR จะสูงไป ทำให้ส่งออกอากาศไม่ดี มีผลเสียกับเครื่องวิทยุโดยตรงครับ และหากต้องการนำมาใช้ทั้งย่าน 15x และ 16x จะหายากครับ

แต่สามารถนำสายอากาศมาแมตช์ใหม่ให้ลงเฉพาะย่านใดย่านหนึ่งได้ครับ

ถ้าถามว่ามีไหมสายอากาศประเภท Wide Band

ตอบว่า มี แต่ได้เกนขยายไม่มาก ซึ่งมีผลต่อการออกอากาศในระยะหวังผลก็จะน้อยลงด้วยครับ

ให้ข้อสังเกตว่า การที่จะส่งออกดีหรือไม่นั้น สายอากาศเป็นปัจจัยสำคัญ มากกว่าการที่เราไปเพิ่มกำลังส่งของเครื่องส่งครับ ยิ้มเท่ห์
[/color][/font][/font]

ขอเพิ่มนิดตามความเห็นคือเรื่องของราคาต่างกันที่ 50 เปอร์เซ็นต์เลยทีเดียว

ออฟไลน์ แฮมน้อย

• สมาชิก
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:16:03 AM »
SG2000 เดี๋ยวนี้หาซื้อได้ที่ไหนคับ  เทียบกับ VR-7A เเล้วเหมือนกันไหม๊คับ

• ขออนุญาต CONTACT เพื่อนสมาชิกครับ~~~~~~~~
  • *
  • เทิดทูนสถาบัน ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 11:35:13 AM »
SG-2000 ผมเห็นอยู่ที่ร้านกวาง และร้านสยามอินเตอร์ฯ รามอินทรา ไม่รู้ว่า JAPAN หรือเปล่า แต่ราคากว่า 2000 แน่นอนครับ ลองโทรสอบถามดูครับ
boss01

ออฟไลน์ rabbit

• ATU
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:09:07 PM »
 :) ขอถ้าหน่อยครับ ทำไมเราต้องลงทุนเสาอากาสติดรถยนต์ที่ราคาค่อนข้างสูง เนื่องจากส่วนใหญ่จะขับรถมากกว่าใช้วิทยุและจะใช้งานก็ตอนที่ต้องการติดต่อในรัศมี 5 - 10 กม หรือมากว่านี้ เพื่อขอข้อมูลหรือจิปาถะ

??? ถ้าจะให้ดีน่าจะลงทุนในส่วนของสถานีประจำที่เพิ่มเติมดีกว่า เวลาเสาอากาศติดรถยนต์หายจะได้ไม่รู้สึกเสียดาย

:D ปัจจุบันมีอยู่ 3 ต้น เป็น C-Load (ไม่รู้ว่าเปนของแทนหรือปล่าวซื้อมาประมาณ 650 บาท), SG245 ของ Diamond (ซื้อมาเมื่อได้สัญญาณเรียกขานครั้งแรกพร้อมเครื่อง Icom-T22) และทำเองเป็น 1/4 ใช้งานย่าน 144 ทั้ง 3 ต้น แต่ติดประจำคือ 1/4 เนื่องจากต้องจอดรถใต้ตึกประจำ

ออฟไลน์ HS8UTD

• ผู้ไกล่เกลี่ยทั่วไป
  • 144.575 NONTHABURI
    • Friends Club 144.575 MHz
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 12:16:39 PM »
ครับ ขึ้นอยู่กับการใช้งานและความต้องการของแต่ละคนนะครับ

ของต่างประเทศ อย่างที่แจ้ง วัสดุที่ใช้มีคุณภาพดีกว่า แต่ราคาแพงกว่า ต้องระวังเรื่องสูญหายด้วย เวลาจอดรถ

ผมเป็นเหมือนกัน เวลาจอดรถยนต์ในที่จอดรถห้างสรรพสินค้า เวลากลับมาที่รถต้องดูก่อนเลย สายอากาศและเมาท์ไฟฟ้ายังอยู่ที่เดิมหรือหายไปแล้ว...

ส่วนที่คุณ boss01 แจ้งเรื่องราคานั้น เป็นของแท้จากญี่ปุ่นครับ
;)

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 10:21:29 PM »
SG2000 เดี๋ยวนี้หาซื้อได้ที่ไหนคับ  เทียบกับ AR-7A เเล้วเหมือนกันไหม๊คับ

ผมซื้อ SG2000 ร้าน ก. เซียร์รังสิตครับ ราคา 2,650 บาท เค้าลดให้เหลือ 2,300 ถ้วนๆครับ
เดี๋ยวนี้ต้องดูดีๆครับ ต้นที่ได้มา ซองจะมี Print ไว้ว่า Made in Japan ตัวเล็กๆ
บางอันก้อไม่มีครับ คาดว่าน่าจะทำ Taiwan เพราะหลังๆ ของ diamond หลายๆชิ้นทำใน Taiwan แล้วครับ
ซื้อญี่ปุ่นตกประมาณ 8พันเยนครับ เอา .3 คูณจะได้เป็นเงินไทย

ปล.ของ Auto one เป็นรุ่น VR3 ครับ มะใช่ AR3 ขออภัยครับ งงๆไปหน่อย

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 07, 2008, 10:25:37 PM »
ครับ ขึ้นอยู่กับการใช้งานและความต้องการของแต่ละคนนะครับ

ของต่างประเทศ อย่างที่แจ้ง วัสดุที่ใช้มีคุณภาพดีกว่า แต่ราคาแพงกว่า ต้องระวังเรื่องสูญหายด้วย เวลาจอดรถ

ผมเป็นเหมือนกัน เวลาจอดรถยนต์ในที่จอดรถห้างสรรพสินค้า เวลากลับมาที่รถต้องดูก่อนเลย สายอากาศและเมาท์ไฟฟ้ายังอยู่ที่เดิมหรือหายไปแล้ว...

ส่วนที่คุณ boss01 แจ้งเรื่องราคานั้น เป็นของแท้จากญี่ปุ่นครับ
;)

เห็นด้วยจ้า อยู่ที่การใช้งานและความต้องการแต่ละคนครับผม
แต่ส่วนมากผมจะใช้ VR3 เพราะซื้อไม่แพงครับ หกร้อยห้าสิบ หายไปก้อเสียดายไม่นาน
ส่วน CL2, SG2000 ใช้เวลาไปตจว. ขับรถหลายๆชม. อยากให้มันรับชัดส่งแรงนิดนึง 

ราคาSG ลงให้แล้วครับผม อย่างที่ท่าน Boss01 ว่าไว้ครับ สองพันกว่าบาท (หายก้อคงเศร้าหลายวันหน่อย) -__-"

ออฟไลน์ ต้นหญ้า/Tonya

• ภารโรงดูแลรับใช้
    • http://www.100watts.com/smf/index.php?PHPSESSID=er6vt3qs91ritbb1k2q6rfhnb2&/topic,15986.0.html
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 06:44:08 AM »
พิมพ์ วีอาร์ แต่โดนแก้เป็น เออาร์เฉยเลย ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2008, 07:23:58 AM โดย ต้นหญ้า »

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 08:51:29 AM »
นั่นสิครับ เข้าจายเหมือนกันว่า วีอาร์ กับ เออาร์ มันต่างกัน แต่อันนี้มันเป็นชื่อรุ่นของเสา Auto one เค้า
รุ่น วีอาร์สาม คร๊าบบบบบ
ว่าแต่ทำไมระบบแก้ให้เองละครับเนี่ย งงจัง ใครพอจะทราบบ้างครับ ^___^"

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 08, 2008, 09:00:59 AM »
อ้อ! ผมก็พึ่งทราบว่าระบบแก้ไขจาก วีอาร์ เป็น เออาร์ สงสัยอยู่เหมือนกัน นึกว่าเพื่อนๆ จำชื่อรุ่นผิดครับ ...Get แว้ว..
boss01