ผู้เขียน หัวข้อ: การขออนุญาติใช้วิทยุสื่อสารในกิจการ อปพร.  (อ่าน 5374 ครั้ง)

ออฟไลน์ komson

• สมาชิก
  • *
อยากรู้ครับว่าการจะซื้อวิทยุมาใช้ในกิจ อปพร. เราต้องขออนุญาติอย่างไงครับ

การขอใช้ ย่าน245 ต้องทำยังไง

การขอใช้ ย่าน144 ต้องทำยังไง

หรือว่าซื้อมาแล้วใช้ได้เลย
คือว่า อปพร.หมู่บ้านผมยังไม่มีวิทยุใช้กันเลย

ขอขอบพระคุณสำหรับคำตอบไว้ล่วงหน้าครับ

atitsrinual

• บุคคลทั่วไป
Re: การขออนุญาตใช้วิทยุสื่อสารในกิจการ อปพร.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 02:20:47 AM »
รอท่านอื่นแนะนำแบบถูกต้องนะครับ
แต่ผมจะขอแนะนำแบบที่เค้านิยมใช้กัน
คืออยากใช้ง่าย ๆ ก็หาซื้อเครื่องส่วนตัวมาเองเลย
แบบไม่มีทะเบียนนั่นแหละครับ ราคาถูก ไม่มีพันธะผูกพันใด ๆ
ความถี่ก็มีรออยู่แล้ว หน่วยงานอื่นใดในไทยก็นิยมทำแบบนี้
ไม่เว้นแม้แต่ตำรวจ ทหาร ฯลฯ
แต่มันก็ไม่ได้ถูกต้องตามกฏหมายนะครับ
ส่วนท่านก็ตัดสินใจเอาเองว่าจะเอาแบบไหน

ออฟไลน์ laksong

• สมาชิกอาวุโส
Re: การขออนุญาตใช้วิทยุสื่อสารในกิจการ อปพร.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2010, 05:13:07 PM »
ก่อนอื่นขอ..งงก่อนครับว่าทำไมทั้งหมู่บ้านไม่มีเครื่องมือสื่อสารกันเลยหรือครับในการติดต่อหน่วยงานในการว.4ทางวิทยุไม่เข้าใจครับ
ขั้นตอนต่างๆตามความเข้าใจของผมถ้าผิดพลาดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
ถ้าหน่วยงานอปพร.ของท่านเป็นหน่วยงานเล็กๆแล้วคิดว่าจะเอาเครื่องมือสื่อสารนำไปใช้ภายในเฉพาะกิจเพียงไม่กี่ท่านกี่นายผมแนะนำให้ใช้เครื่องแดงดีกว่าครับซื้อเครื่องใหม่ไปเลยเอาแบบที่มีกทช.ถูกต้องสามารถขอจดทะเบียนใบอนุญาติได้ขั้นจอนไม่ยุ่งยากครับแต่ถ้าคิดว่าจะเอาไปใช้ติดต่อกับอปพร.ที่ใช้เครื่องดำอยู่แล้วคิดว่าจำเป็นจะต้องใช้เครื่องดำเบื้องต้นถ้าจะใช้แบบถูกต้องตามกกหมายต้องรอเทศบาลตำบลของจังหวัดทั่วประเทศที่เปิดอบรมในการใช้เครื่องสังเคราะห์ความถี่แล้วแจ้งไปยังต้นสังกัดให้ทำหนังสือถึงเทศบาลตำบลนั้นๆที่การเปิดอบรมแจ้งรายชื่อเพื่อเข้ารับการอบรมครับแล้วเครื่องที่ใช้จะต้องเป็นเครื่องที่มีทะเบียนไม่ใช่เครื่องเถื่อน....ขั้นตอนยุ่งยากมากครับไม่ได้มาง่ายๆ
ส่วนความถี่144จะต้องเป็นนักวิทยุสมัครเล่นครับถึงจะใช้ความถี่นี้ได้ครับถ้ายังไม่ได้เป็นจะต้องไปอบรมและสอบก่อนครับเมื่อผ่านแล้วได้รับใบประกาศนีย์บัตรไปขอนามเรียกขานถึงจะซื้อเครื่องได้ครับเพื่อขอใบอนุญาติในการใช้เครื่อง

ออฟไลน์ BomBerMan993

• สมาชิก
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 10:23:22 AM »
อยากรู้ครับว่าการจะซื้อวิทยุมาใช้ในกิจ อปพร. เราต้องขออนุญาตอย่างไงครับ

การขอใช้ ย่าน245 ต้องทำยังไง

การขอใช้ ย่าน144 ต้องทำยังไง

หรือว่าซื้อมาแล้วใช้ได้เลย
คือว่า อปพร.หมู่บ้านผมยังไม่มีวิทยุใช้กันเลย

ขอขอบพระคุณสำหรับคำตอบไว้ล่วงหน้าครับ

ใช้ได้เฉพาะ เครื่องสังเคราะห์ความถี่เท่านั้นครับ แต่ก่อนที่จะใช้อย่างถูกต้อง ต้องมีใบอนุญาติก่อนนะ ถ้าไม่มีใบอนุญาติก็ต้องใช้ตามนั้น และยอมรับสภาพกับข้อกฎหมายกันไป เหมือนที่อาสาทั่ว ๆ ไปเขาใช้กัน 

ออฟไลน์ E20QXT

• ★★★★★
  • BANGKOK
    • ANCRADIO.COM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 10:06:36 PM »
ใช้ ย่าน 245 ก็ได้  ถ้า คิดไม่ผิด อปพร. ทุกที่ น่าจะมีศูนย์ อปพร. อยู่   

ถ้าที่ศุนย์ อปพร. เป็น ศูนย์วิทยุด้วยก็ เอาเครื่องแดง ใช้เครื่องมือถือก็พอ ไปไว้ที่ศูนย์ ให้ศูนย์ คอยช่วยประสานระหว่างแดงกะดำ   ;D
" ข้าพระพุทธเจ้า ขอถวายสัตย์ปฏิญาณว่า ข้าพระพุทธเจ้า จะจงรักภักดีต่อพระมหากษัตริย์
และจะปฏิบัติหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์สุจริต เพื่อประโยชน์ของประเทศและประชาชน "  แนะนำเว็บวิทยุสื่อสารใหม่  คลิ๊กเลย >>>> www.ancradio.com/smf <<<<

ออฟไลน์ HS8KOH

• 153HS240
  • ความกตัญญูใช้เป็นเครื่องชี้วัด การเป็นคนดีได้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 21, 2010, 06:29:08 PM »
*รอท่านอื่นแนะนำแบบถูกต้องนะครับ
แต่ผมจะขอแนะนำแบบที่เค้านิยมใช้กัน
คืออยากใช้ง่าย ๆ ก็หาซื้อเครื่องส่วนตัวมาเองเลย
แบบไม่มีทะเบียนนั่นแหละครับ ราคาถูก ไม่มีพันธะผูกพันใด ๆ
ความถี่ก็มีรออยู่แล้ว หน่วยงานอื่นใดในไทยก็นิยมทำแบบนี้
ไม่เว้นแม้แต่ตำรวจ ทหาร ฯลฯ
แต่มันก็ไม่ได้ถูกต้องตามกฏหมายนะครับ
ส่วนท่านก็ตัดสินใจเอาเองว่าจะเอาแบบไหน

...
ชอบอันนี้จัง ถึงมันจะไม่ถูก แต่มันเป็นเรื่องจริงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ;D ซึ่งมิอาจปฎิเสฐได้เลย  และจะเป็นตลอดไป
คนส่วนมากมักไม่ชอบการทำงาน แบบปิดทองหลังพระ
แต่ผมชอบ

ออฟไลน์ yo_ultra2

• E22XHB,สายธาร1,ศิรินทร์056,สันกำแพง041
  • สมาชิกVIP ได้รับการรับรองแล้ว
  • สมาชิก
  • *
  • facebook.com/E22XHB
    • www.facebook.com/E22XHB
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 02:37:55 AM »
ก็น่าจะต้องดูก่อนนะครับ ว่าศูนย์ของเราน่ะมีเครื่องแม่Baseไว้หรือยัง ลูกข่ายมีจำนวนเท่าใด ใช้จริงๆกี่คน ไม่งั้นจะเสียดายเงินเปล่าๆครับ
เอามาละก็ไม่มีใครใช้ เราแจ้งฝ่ายเดียว ดูเหงาๆไงก็ไม่รู้  กรณีผมนี่ อบรมเสร็จวันนี้ อีก2วันซื้อเครื่องเลย ละก็ไปขอนามเรียกขาน
ที่เทศบาลที่ตนเองสังกัดอยู่ ทางศูนย์ อปพร.ก็จะมีสมุดคุมนามเรียกขานไว้ ว่า นามเรียกขานนี้ คนๆนี้ ที่อยู่ที่ไหน หมายเลขโทรฯติดต่อ
ใช้เครื่องยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ซีเรียลอะไร (เน้นอันหลังนี้นะครับ ถ้าไม่มีเลขเครื่องเค้าไม่ให้นำเครื่องมาขึ้นนามเรียกขานอ่ะครับ)
ก็เป็นการเซฟตัวเราเองไปด้วยน่ะครับ เวลาออกไปว.4 ต่างพื้นที่ แล้วจ๊ะเอ๋กะท่านตร. เผื่อว่าถ้าเค้าไม่เชื่อก็ให้ ว.6 กะทางเทศบาลของเรา
หรือไม่ก็โทรถามดูว่า เครื่องนี้ เลขนี้ ใครครอบครองอยู่อ่ะครับ แต่ไม่เคยโดนนะครับ 
สตบ.พงศกร  ศรีธวัช (สายธาร1) ประธานอปพร.เทศบาลตำบลสันกำแพง
E-Mail : E22XHB@hotmail.com Tel. 084-3711100 ธนาคารกรุงไทย   บัญชีออมทรัพย์   สาขา สันกำแพง  อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ เลขบัญชี 519-010-478-8