ผู้เขียน หัวข้อ: จส ๑๐๐ ช่อง๐๑ หรื่อเปล่าครับ  (อ่าน 2391 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dadymeemee

• Dadymeemee
  • สมาชิก
  • *
จส ๑๐๐ ช่อง๐๑ หรื่อเปล่าครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 10:19:49 AM »
จส ๑๐๐ ช่อง๐๑หรื่อเปล่าครับ ทำไมไม่ได้ยินอะไรเลย แน่นำด้วยครับ

ใช้ Icom IC-80FX

ออนไลน์ ksurachet

• สมาชิกอาวุโส
  • อาชีพ: เรือจ้าง
    • Bgadget
Re: จส ๑๐๐ ช่อง๐๑ หรื่อเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 07:20:16 PM »
ตามตารางผมก็เห็นแบบนั้นครับ เข้า กทม. ครั้งใดเปิดฟังเงียบมากครับ ส่วนใหญ่ผมจะฟังที่ CH-39 ศูนย์วิทยุชาลีกรุงเทพ กับ CH-80 พระราม 9 ครับ ส่วน จส.100 ผมฟังทางวิทยุติดรถยนต์ครับ ;D
:D โพธิ์พระยา - โพธาราม ;D
บัญชีออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย เลขที่ 708-0-27990-9 ชื่อบัญชี นายสุรเชษฐ์  แก้วปาน โทระสับ ๐๘-๑๗๖สาม-สี่ห้า๔๗ line id: ksurachet

• สมาชิก
  • *
Re: จส ๑๐๐ ช่อง๐๑ หรื่อเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 08:07:56 PM »
งงครับว่าจส๑๐๐รับแจ้งเหตุทางวิทยุมาจากท่างใหน เคยได้ยินทางวิทยุในรถ

ออฟไลน์ laksong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2010, 10:15:13 PM »
จส.100ไม่มีความถี่ช่องประจำครับจะมีแต่ความถี่ว.4ร่วมเฝ้าฟังทางศูนย์จะไปหลายๆช่องไม่อยู่ช่องใดช่องหนึ่งแต่อาจจะมีบางครั้งที่อยู่ประจำช่องทางศูนย์กู้ชีพกู้ภัยต่างๆเช่นศูนย์วิทยุพระราม9หรือร่วมด้วยช่วยกันก็เหมือนกับสถานีวิทยุสวพ.91ก็เช่นกันครับ ;)

• สมาชิก
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 12:45:23 PM »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ดินสอสี

• สมาชิกใหม่
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:13:57 PM »
มีความถี่ VHF UHF และ 800 MHz ใช้ครับ ความถี่ที่ใช้เป็นความถี่ที่ไม่เปิดเผย (ความลับ) และใช้มานานแล้ว แต่จะไม่ค่อยพูด จึงทำให้ไม่่ค่อยมีคนรู้ความถี่ หรือถ้าเพื่อนๆๆ โทรเข้าไปถาม จนท.เขาจะบอกว่า ไม่มีความถี่ ถ้าเราสังกัดหน่วยงานไหนให้ไปเรียก หน่วยงานของเราเอง เพราะเขาจะเฝ้าฟังทุกข่าย ทุกความถี่ (แต่ผมขอยืนยันว่า เขามีความถี่หลักแน่นอน ) ทางที่ดี โทร 1137 หรือ กด *1808 ดีเทค ทรูมูฟ AIS โทรฟรี 24 ชม.

• สมาชิก
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 10:01:35 AM »
โอ่ว๘๐๐เมกาเฮิส

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ท่านอื่นที่เข้ามาอ่านครับ....

"โทร 1137 หรือ กด *1808 ดีเทค ทรูมูฟ AIS โทรฟรี 24 ชม."

ออฟไลน์ ม้าน้ำ

• cb27MHz-28/C/AM
    • seahorse resort
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 02:04:14 PM »
เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา
ช่อง01 รับแถวๆลาดพร้าว
รัชดาฯ/เกษตร-นวมิน
ได้ยินว่าโชคชัยหรือโคกคาม
เป็นศูนฯประจำอยู่ไม่รู้ว่าหน่วยงานใด
เมื่อเช้าช่อง01 รับอยู่อนุเสาวรีชัยฯ
เห็นมีหลายเขตในกทม.แจ้งเปิดสถานี
ไม่รู้ว่าเป็นหน่วยงานเดียวกันหรื่อเปล่า
เลยไม่แน่ใจตกลงช่องนี้ใครประจำอยู่แน่
แต่เมื่อวานตอนค่ำๆได้ยินจส.100ว.6
กับพระราม9อยู่ที่ช่อง80เสียงสาวๆอะ ;D
ส่งสัยจะจริงอย่างว่า เค้าฟังเราซะมากกว่า
ถ้าจะดิดต่อคงต้องว.13อย่างเดียวถ้าไม่ใช่ศูนฯ
ระยอง-มาเสม็ดเสร็จทุกราย/rayong-cb245MHz

ออฟไลน์ golf2306

• สมาชิก
  • *
  • ประธานเวียงโกศัยประเทศ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 05:47:52 AM »
จส100 ส่วนมากจะประสานกับทาง พระรามเก้าช่อง80 ครับ

ส่วนช่อง01 ส่วนใหญ่จะเป็นโชคชัยครับ

แต่ที่ผมอยากรู้คือ ช่อง36 ร่วมด้วยช่วยกัน ว14 ไปแล้วหรือครับ
พักหลังๆ ไม่ได้ยินเลย ที่ได้ยินจะเป็นเฉพาะกิจโพงพาง ไม่ใช่ร่วมด้วย หรือ สวนหลวงเหมือนเดิม

ออฟไลน์ E20QXT

• ★★★★★
  • BANGKOK
    • ANCRADIO.COM
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2010, 06:27:35 AM »
จส.100   ย่าน VHF นานๆที จะพูดที  (ช่องประจำเค้าน่ะ)  อิอิ  เห็น เวลาคุยกันก็คุยแปปๆ   

อยู่ ย่าน 1XX.XXX  MHz  เป็นช่องความถี่ที่ได้รับอนุญาติด้วย  ;)

ปล.ความถี่นี้ มีในเน็ตด้วย  :o อิอิ  ลองไปหาดูล่ะกัน  เคยเห็นผ่านๆตาอยู่  อิอิ   ;)
" ข้าพระพุทธเจ้า ขอถวายสัตย์ปฏิญาณว่า ข้าพระพุทธเจ้า จะจงรักภักดีต่อพระมหากษัตริย์
และจะปฏิบัติหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์สุจริต เพื่อประโยชน์ของประเทศและประชาชน "  แนะนำเว็บวิทยุสื่อสารใหม่  คลิ๊กเลย >>>> www.ancradio.com/smf <<<<

ออฟไลน์ onair

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2010, 09:34:16 AM »
จ.ส.100  มีวิทยุหลายตัวไว้ฟังและประสานงานมีทั้งเครื่อง ทวินแบนด์ และข่ายร่วม. ปอ. บก02. 191. รามา. นาราย. กรุงธน.วิทยุสมัคร์เล่น  จะมีเจ้าหน้าที่วิทยุจากศูนย์ตำรวจมารับจ๊อปพิเศษมาเข้าเวรประจำตลอด24ชั่วโมง     ส่วนย่านUHF400กว่าmhzความถี่ลับใช้บนเครื่องบินและใช้ประสานงานกันระหว่างผมกับนายใหญ่ซึ่งจะไม่ใช้พร่ำเพลื่อครับ
ข้อมูลเก่าที่ผมเคยเป็นเจ้าหน้าที่ช่างเท็คนิครุ่นแรกสุดอยู่ที่นั่นนะครับเมื่อหลายปีแล้ว      ส่วนใหญ่เจ้าของคือ คุณปี  มาลากุล ณ.อยุธยา นายเก่าผมท่านจะเก่งเรื่องวิทยุ   จะมีเท็คนิคและสั่งเครื่องใหม่ๆมาจากต่างประเทศให้มาใช้อยู่บ่อยๆส่วนมากสมัยนั้นจะเป็นเครื่องโมโตโรล่าโปรแกรมมาจากเมืองนอก  เพื่อป้องกันการดักฟังและป้องกันการรบกวนช่วงเวลาที่ต้องการจะออนแอร์วิทยุสื่อสารออกอากาศครับ
สมัยนั้นผมทดลองเครื่องย่าน400กว่าmhz ระหว่าง   บางพระชลบุรี    สุขุมวิต101บ้านคุณปี   ตึกไทยคลองเตยห้องส่ง   เฮลิคอปเตอร์   ราบ11 และทดลองสื่อสารมอเตอร์ไซค์รุ่นมดเขียว    ลองระหว่างฮ.และสระบุรีบ้านผม   สถานีส่งจเรสื่อสาร    ลองกันเป็นประจำ   ทุกวันนี้ไม่ทราบข้อมูลเท่าไหร่แต่คิดว่าคงใช้หลักการเดิมๆ    เพราะคนรุ่นแรกๆยุคผมไม่ได้อยู่กันแล้วแต่ทุกวันนี้ยังไปอ่านข่าวทีวีอยู่กันทุกช่อง  ล้วนแล้วแต่เป็นลูกหม้อเก่า จ.ส.100(บ.แปซิฟิคคอมมิวนิเคชั่น)กันมาแทบทั้งนั้นครับ       

ออฟไลน์ khawoat

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 04:08:07 PM »
เมื่อเช้าผมฟังช่อง 80 ( พระราม9 ) ก็มีเสียง ผู้หญิง จาก จ.ส.100 แทรกเข้ามาด้วย ( จ.ส100 พระรามเก้า รับแจ้งเหตุ ว40....... )

ฟังแล้ว ประสานงานกันได้ดีมาก น่าชื่นชมครับ ขอเป็นกำลังใจให้เจ้าหน้าท่ปฏิบัติงานทุกนาย

ส่วนช่อง 36 ร่วมด้วยฯ ผมก็เปิดฟังอยู่นะครับ แต่รู้สึกเขาจะว4ช่วงหัวค่ำๆหน่อย ร่วมกับ กู้ภัยทรัพย์สนอง ครับ

ออฟไลน์ golfccs112

• *
  • ทำดีไม่มีวันหยุด
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 11:36:48 AM »
จส100 ส่วนมากจะประสานกับทาง พระรามเก้าช่อง80 ครับ

ส่วนช่อง01 ส่วนใหญ่จะเป็นโชคชัยครับ

แต่ที่ผมอยากรู้คือ ช่อง36 ร่วมด้วยช่วยกัน ว14 ไปแล้วหรือครับ
พักหลังๆ ไม่ได้ยินเลย ที่ได้ยินจะเป็นเฉพาะกิจโพงพาง ไม่ใช่ร่วมด้วย หรือ สวนหลวงเหมือนเดิม
ร่วมด้วยช่วยกัน ได้เปลี่ยนชื่อ เป็นสถานนีจราจรเพื่อสังคมไปแล้ว ยัง ว.4ปกติ
ส่วนมากรับลูกข่ายไม่ได้เลย
ลูกข่ายก็ยังคงเป็น ร่วมด้วย เหมือนเดิม
ส่วนฐานเฉพาะกิจโพงพางเป็นลูกข่ายของ ร่วมด้วย รับส่งลูกข่ายได้ดีกว่าแม่ข่ายสะอีก
ใครว.4ช่อง36ก็เรียกฐานเฉพาะกิจโพงพางได้ :o

ประกิจ ธิติกรสกุล  083-6000642