ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นไปได้ไหม มูลนิธิฯ อาสาสมัครกู้ชีพ กู้ภัย สแตนบายช่องเดียวกันทั่วประเทศ  (อ่าน 4797 ครั้ง)

Mintra 26-72

• บุคคลทั่วไป

ไม่ทราบว่ามีท่านใดเคยตั้งกระทู้ถามมาก่อนหรือเปล่า ลองค้นดูแล้วไม่พบ เลยขอตั้งสอบถามนะครับ

ที่ผ่านแต่ละมูลนิธิฯ อาสาสมัครกู้ชีพ กู้ภัยต่างๆ ทั่วประเทศต่างก็กำหนดช่องของตัวเองสแตนบาย ทำให้ยากต่อการจดจำ ทำไมไม่กำหนดช่องที่สแตนบายช่องเดียวกันใว้เลยหนึ่งช่อง เรียกขานติดต่อกันได้แล้วถึงย้ายไปช่องของแต่ละพื้นที่

เพราะบางครั้งลูกข่ายแต่ละสถานีหรือพลเมืองดีบุคคลทั่วไปที่ต้องเดินทางทั่วไป พอไปประสบเหตุ ไม่รู้จะแจ้งที่ไหน และไม่รู้ว่าอยู่เขตท้องที่จังหวัดไหน อาสาไหนที่จะติดต่อได้ ยิ่งเวลากลางคืนละก็ลำบากเลย อย่างน้อยถ้ามีช่องสแตนบายซักช่องนึงที่ใช้ร่วมกัน  ท่านที่เดินทางก็ใช้ช่องนี้เฝ้าฟังไปในตัว พอมีใครแจ้งเหตุ และรับสัญญาณได้ ก็ไปให้ความช่วยเหลือได้ทันท่วงที อย่างน้อยจะรวดเร็วกว่าที่ผ่านมา

แน่นอนครับ ถ้ามันมีช่องสแตนบายร่วมกัน มันก็ต้องแย่งกันแจ้งเหตุ มีความหนาแน่นทางช่องสื่อสาร เราก็คงต้องมาช่วยกันคิดทางแก้ไขร่วมกัน เช่นย้ายช่องลงไปหรือขึ้นไปหนึ่งหรือสองช่องประมาณนี้ ให้กำหนดเป็นมาตรฐานใว้ เวลาตามไปที่ช่องนั้นก็ง่ายขึ้น เพราะมันจะอยู่ไม่บนก็ล่างของช่องหลัก อันนี้ผมยกตัวอย่างในกรณีติดต่อสถานีฐานไม่ได้ กรณีที่มีผู้แจ้งลอยๆมาบนทางหลวง และผู้สัญจรบนทางหลวงอีกท่านที่รับสัญญาณขอความช่วยเหลือได้ก็ไปช่วย ถ้าสถานีฐานกู้ภัยรับได้ก็ย้ายไปช่องสถานีฐานนั้นได้เลย

ไม่ทราบว่าท่านทั้งหลายมีความคิดเห็นกันอย่างไร

ออฟไลน์ HS6YAQ

• สมาชิก
  • *
สงสัยครับคนที่จะแจ้งเหตุเขาไม่ได้เป็นกู้ภัยแล้วเขาก็ไม่ได้รับอนุญาติใช้ความถี่กู้ภัย ถ้าตามกำหมายจริงๆคงไม่สามารถเข้าไปแจ้งเหตุได้ ถึงแม้จะใช้ความถี่เดียวกันหรือต่างความถี่   นอกจากจะมีการแก้ไขกฎหมายใหม่ให้บุคคลทั่วไปสามารถเข้าใช้ความถี่ในย่านกู้ภัยได้หรือไม่อีกหนึ่งทางเลือกก็คือกู้ภัยรวมตัวกันแล้วใช้ เครื่องแดงCB245MHz เพิ่มอีกศูนย์ละ1ตัวอาจจะใช้ความถี่เช่น  1,2,3,4 แบ่งกันเป็นภาคครับอันนี้ทำได้ชัวร์เพราะเป็นความถี่ประชาชน คนทั่วไปสามารถเข้าแจ้งเหตุได้และก็มีใช้กันค่อนข้างเยอะแถมถูกกฎหมายครับ(ความเห็นส่วนตัวครับแต่เป็นการดีถ้ามูลนิธิทั้งหลายจะย่อมเสียตังค์เพิ่มสักเล็กน้อยแต่ได้ประโยชน์มหาศาล) 

จากความเห็นของอดีตคนกู้ภัยคนหนึ่ง

อ้าว ...ขอโทษทีผมลืมเน้นในกระทู้ ว่าเป็น 245 Mhz เพราะกระทู้ที่ผมตั้งมันอยู่ในเว็บบอร์ด "กิจการวิทยุซีบี 245 MHz และอาสาสมัคร" เลยไม่เน้นย้ำครับ ขออภัยอีกครั้งครับ

เพราะย่าน CB บุคคลทั่วไปใช้แจ้งเหตุได้เลยครับ ไม่ค่อยยุ่งยากเหมือนย่านอื่น

ออฟไลน์ HS6YAQ

• สมาชิก
  • *
อ้าว ...ขอโทษทีผมลืมเน้นในกระทู้ ว่าเป็น 245 Mhz เพราะกระทู้ที่ผมตั้งมันอยู่ในเว็บบอร์ด "กิจการวิทยุซีบี 245 MHz และอาสาสมัคร" เลยไม่เน้นย้ำครับ ขออภัยอีกครั้งครับ

เพราะย่าน CB บุคคลทั่วไปใช้แจ้งเหตุได้เลยครับ ไม่ค่อยยุ่งยากเหมือนย่านอื่น

ผมว่ามันก็ดีเหมือนกันครับแบ่งช่องให้กู้ภัยอยู่เป็นสัดส่วนแจ้งเหตุง่ายและจะได้ไม่ไปแย่งใช้ความถี่จนไปไหนก็เจอแต่กู้ภัยเต็มไปหมดเหมือนในกรุงเทพปัจจุบันแถมความถี่ของข้าใครห้ามเข้าอีกต่างหาก    สนับสนุนครับหนึ่งเสียงน้อยๆๆครับ

ออฟไลน์ HAGIF

• รุ่นใหญ่ใจต้องนิ่ง
  • สมาชิก
  • *
  • ระยะทางพิศูจน์ม้า กาลเวลาพิศูจน์คน
ใช้ความถี่ช่องเดียวกันทั้งประเทศ คุณคิดดูว่าจะเกิดอะไรขึ้น แม่ข่ายนั้นก็ดี แม่ข่ายนั้นก็แรง สัญญาณทับกันจนไม่เป็นท่าแน่ วุ่นวายครับ

อ้างถึง
ใช้ความ ถี่ช่องเดียวกันทั้งประเทศ คุณคิดดูว่าจะเกิดอะไรขึ้น แม่ข่ายนั้นก็ดี แม่ข่ายนั้นก็แรง สัญญาณทับกันจนไม่เป็นท่าแน่ วุ่นวายครับ

คือหมายความประมาณว่าให้เฝ้าฟังครับ ไม่ได้ให้ใช้ช่องนี้เป็นช่องหลักของแต่ละหน่วย คือรับแจ้งแล้วให้ย้ายไปช่องของหน่วยตนเอง และหน่วยที่รับแจ้งก็ควรเป็นหน่วยที่อยู่ไกล้ที่เกิดเหตุมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ 005

• E22OVL
  • สมาชิก
  • *
AIS 081-2582390 , HUTCH 086-3445322

ออฟไลน์ hs3sim

• บำเหน็จฯ/ชัยภูมิ
  • สมาชิกอาวุโส
    • www.facebook.com

ผมว่ามันก็ดีเหมือนกันครับแบ่งช่องให้กู้ภัยอยู่เป็นสัดส่วนแจ้งเหตุง่ายและจะได้ไม่ไปแย่งใช้ความถี่จนไปไหนก็เจอแต่กู้ภัยเต็มไปหมดเหมือนในกรุงเทพปัจจุบันแถมความถี่ของข้าใครห้ามเข้าอีกต่างหาก    สนับสนุนครับหนึ่งเสียงน้อยๆๆครับ
.ใช่เลย ครับใน กทม.เครื่องแดง นี่ถ้าใครไม่ฟังก่อนเผลอไปใช้ไม่ถูกช่องนี่โดน ด่าแหลก  ศูนย์นุ่นนี่นั่น เต็มไปหมด
น่าจะแบ่งช่องให้อยู่ใกล้ๆกันหน่อย เอาช่องต้นๆก็ใด้ครับ เช่น1-10 อะไรประมาณนี้ครับ นี่เล่นมีเต็มไปหมด ทั้งต้นๆ กลางๆ ท้ายๆ
ส่วนสแตนบายช่องเดียวทั่วประเทศก็แนวคิดดีนะครับ สำหรับเครื่องแดง พอแจ้งเหตุ ถามพื้นที่เลย พื้นที่ใคร ใครก็รับผิดชอบไป  ประชาชนทั่วไป ก็น่าจะมาสแตนบายร่วมเยอะครับดีนะผมว่า
สมัครเล่น  145.375
 hs3sim@hotmail.com       อส.วชิร         รามอินทรา   กทม.

ออฟไลน์ ZERO.

• เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.
  • กรมการปกครองรับรองสถานะ DOPA Certified
  • *
  • พิภพมัจจุราช กิเลนถึงฆาตดับชีวี.

คงต้องให้ทาง สกทช.ออกมาจัดระเบียบเกี่ยวกับ CB 245 MHz. โดยปัญหาหนัก ๆ ก็คือ กทม.และปริมณฑล

กทม.มีทั้งหมด 50 สำนักงานเขต 88 สถานีตำรวจนครบาล บางพื้นที่ สำนักงานเขตและสถานีตำรวจมีพื้นที่ดูแลใหญ่มากมายเช่น แถวหนองจอก ถ.สุวินทวงศ์ แต่ประชากรมีน้อย บางพื้นที่ก็ดูแลแค่กระจุกเดียวแต่มีประชากรอาศัยอยู่เยอะมาก   แบ่งไปเลย 10-20 ช่อง ไม่ต้องใส่โทน ให้พวกเค้าได้ทำงานกันอย่างเต็มที่ ใครพบเหตุพื้นที่ไหน ก็แจ้งพื้นที่นั้นไปได้เลย

ที่เหลือก็กำหนดไปเลย ช่องใช้งานธุรกิจต่างๆ หรือจะคุยเล่น จะใส่โทนหรือไม่ใส่ก็แล้วแต่เค้า

ณ วันนี้ ศูนย์กู้ภัย CB 245 MHz.ต่างก็อยากมีช่องเป็นของตัวเอง (ในความคิดของเราน่ะ...) ไม่อยากไปขึ้นตรงกับศูนย์อื่นๆหรอก ผนวกกับการที่ต้องดูแลพื้นที่ที่ต่างกัน เช่น พระราม9-อาร์คอม-ดอนเมือง-ชาลี-พิรุณ-พญาอินทรีย์-มีนบุรี เป็นต้น นี่ยังไม่นับจุดประสานเหตุจุดต่างๆ บางทีก็แยกออกมาเป็นช่องของตัวเองอีก (ปัญหาเลยเพิ่มขึ้นมาอีก)

ในอนาคต ต้องมีตัวแทนของทุกศูนย์มาร่วมประชุมกัน ร่วมกันกับ กทม.และ บชน. จัดระเบียบช่อง CB 245 MHz.กันใหม่ แบ่งเขตดูแลพื้นที่ชัดเจน (แต่มันต้องมีกฎหมาย ระเบียบการมารองรับด้วย เผื่อบางคนยังหัวหมอ ไม่ยอมเข้าใจ) จุดฐานย่อย จุดประสานเหตุ ต้องคอยฟังจากช่องความถี่ของศูนย์หลักที่รับผิดชอบดูแลพื้นที่นั้น เท่านั้น ไม่ควรมาตั้งช่องแยกอีกให้มันวุ่นวาย

ออฟไลน์ ksurachet

• อาชีพ: เรือจ้าง
สนับสนุนแนวความคิดของ จขกท. อีกหนึ่งเสียงครับ ;D เพิ่มเติมอีกนิดนะครับแม่ข่ายของแต่ละที่จะได้ลดความแรงของสัญญาณลงไปด้วยครับ เพียงให้ครอบคลุมพื้นที่ที่ดูแลอยู่ก็พอ เลยเขตมาบ้างเล็กน้อยไม่เป็นไรครับ แต่ไม่ใช่อยู่ห่างเป็นร้อย กม. ใช้เสายางยังรับได้ 16-5 ถึงอย่างไรเขาก็แจ้งท่านไม่ได้ หรือถึงแจ้งได้ท่านก็มา ว.4 เหตุให้ไม่ทันการ เอาแค่เพียงพอใน พท. แหละดีแล้วครับ ;D
:D โพธิ์พระยา - โพธาราม ;D
บัญชีออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขาโพธาราม เลขที่ 708-0-27990-9 ชื่อบัญชี นายสุรเชษฐ์  แก้วปาน โทระสับ ๐๘-๑๗๖สาม-สี่ห้า๔๗

ขอบคุณทุกข้อคิดเห็นดีๆนะครับ

ออฟไลน์ E20QXT

• ★★★★★
  • BANGKOK
    • ANCRADIO.COM
เห็นด้วย  เคยเจอเหตุต่างจังหวัดแต่ แจ้งใครไม่ได้  เพราะไม่รู้ว่าจังหวัดนั้นใช้ความถี่ไหน โทรศัพท์ก็ไม่มีสัญญาณ  เฮ้อ.... 
" ข้าพระพุทธเจ้า ขอถวายสัตย์ปฏิญาณว่า ข้าพระพุทธเจ้า จะจงรักภักดีต่อพระมหากษัตริย์
และจะปฏิบัติหน้าที่ด้วยความซื่อสัตย์สุจริต เพื่อประโยชน์ของประเทศและประชาชน "  แนะนำเว็บวิทยุสื่อสารใหม่  คลิ๊กเลย >>>> www.ancradio.com/smf <<<<

ออฟไลน์ laksong

ต้องมีผู้ใหญ่..ใหญ่มากๆพอที่จะสั่งให้กู้ภัยทุกหน่วยทั่วประเทศสแตนด์บายเอาไว้หนึ่งช่องเพื่อให้ประชาชนทั่วๆไปไว้แจ้งเหตุส่วนหน่วยงานใดที่ยังไม่มีเครื่องแดงให้ผู้ใหญ่ท่านนั้นใช้อำนาจสั่งให้หน่วยงานนั้นๆติดตั้งเครื่องแดงเพื่อประสานเหตุสำหรับประชาชนทั่วๆไปหน่วยงานใดฝ่าฝืนเพิกถอนใบอนุญาติสมาคมหรือให้ทำการยุบมูลนิธิหรือหน่วยงานนั้นๆได้ทันทีข้อหาไม่ปฎิบัติตามคำสั่ง...(นายกสมาคมมูลนิธิกู้ชีพกู้ภัยอาสาหน่วยเบาเทาสาธารณภัยแห่งประเทศไทย)มีเปล่าหว่า ???

ออฟไลน์ HS5PRT/5AC1

• Emergency Radio Club of Thailand
  • <<<<ARES>>>>
    • HS5PRT

วันนี้ขออณุญาตแสดงความเห็นในฐานะ พี่น้องกู้ภัยด้วยกันครับ :) หากเป็นไปได้ก็ควรมีความถี่กลางย่าน 245 Mhz ให้หน่วยบริการในระบบการแพทย์ฉุกเฉินได้แสตนด์บาย

ร่วมกันทั่วประเทศ 1 ช่องเพื่อเป็นความถี่กลางให้ประชาชนที่มี วิทยุสื่อสาร ซีบี245 ใด้ใช้แจ้งเหตุที่พบหรือประสบด้วยตนเองในกรณีอุปกรณ์สื่อสารอื่นๆใช้ไม่ได้โดยให้ทราบ

ช่องความถี่โดยทั่วกันเหมือนหมายเลข 1669 ครับ

มาถึงตรงนี้ผมขออณุญาตสมมุติพูดถึงรูปแบบและวิธีในการใช้งานช่องความถี่แจ้งเหตุกลางความถี่ซีบี245 เป็นอย่างนี้ครับ

1/ ให้ สพฉ.แจ้งเงื่อนไขให้ หน่วยบริการที่สมัครเข้าระบบใหม่ต้องมีเครื่องแดง เปิดความถี่กลาง 1 ช่องและให้หน่วยบริการที่อยู่ในระบบแล้วให้เร่งรัดจัดหาเครื่องแดงมาแสตนด์บาย

ความถี่กลางให้ครบทุกหน่วย(ใช้งบประมาณไม่กิน2000บาทก็ได้สถานีย่อมๆเพียงพอต่อ พท.รับผิดชอบแล้ว)

2/ ให้ทาง สพฉ. ประกาศช่องความถี่กลางนี้ควบคู่ไปกับหมายเลข 1669 และให้หน่วยบริการต่างๆให้ทำเหมือนกัน

3/ การใช้งานในความถี่กลางให้แม่ข่ายหน่วยต่างๆใช้งานในการรับแจ้งเหตุเท่านั้น โดยให้ช่วยกันรับหากหน่วยหนึ่งรับไม่ได้อีกหน่วยก็ช่วยรับโดยให้ศูนย์สั่งการประจำจังหวัดควบคุมอีกที

4/ หากติดต่อกับผู้แจ้งเหตุได้แล้ว หากสามารถ หมุนไปช่องประจำของหน่วยได้ให้หมุนไปใช้ช่องของหน่วยนั้นๆ ทั้งเครื่องแดงและเครื่องดำ หรือทางโทรศัพท์และช่องทางอื่นๆ

หากทำในลักษณะนี้ได้จะมีโครงข่ายขนาดใหญ่ทั่วประเทศที่เฝ้ารอรับเหตุได้เหมือนกับเรื่อประมงที่มีช่องความถี่กลาง 19 แบนด์ C ที่ทุกลำต้องเปิดหากลำนี้ขอความช่วย

เหลือทางสถานีชายฝั่งไม่ได้อีกลำก็จะช่วยติดต่อได้เป็นโครงข่ายขนาดใหญ่ที่ใช้งานได้ดีตลอดมา :) :)
<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>

ออฟไลน์ ksurachet

• อาชีพ: เรือจ้าง
ผมกลัวจะมีพวกมากดคีย์บี้กับพวกชอบเปิดเพลงในช่องแบบนี้จังเลยครับ ขนาด 191 ยังโทรป่วนเลย ;D
:D โพธิ์พระยา - โพธาราม ;D
บัญชีออมทรัพย์ ธ.กรุงไทย สาขาโพธาราม เลขที่ 708-0-27990-9 ชื่อบัญชี นายสุรเชษฐ์  แก้วปาน โทระสับ ๐๘-๑๗๖สาม-สี่ห้า๔๗