ผู้เขียน หัวข้อ: ความถี่มารีนแบนด์  (อ่าน 3403 ครั้ง)

5472 และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

ออฟไลน์ zimboth

• สมาชิกใหม่
  • *
ความถี่มารีนแบนด์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 07:23:12 PM »
อยากทราบว่ามารีนแบนด์คืออะไรคับ เคยเห็นแต่27Mhzในเรือตอนไปดำน้ำ ลองค้นในกูเกิลแล้วไม่ค่อยได้ความรู้อะไรเจอแต่ขายของ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 02cbb

• สมาชิกVIP ได้รับการรับรองแล้ว
  • สมาชิกอาวุโส
  • *
Re: ความถี่มารีนแบนด์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 08:34:21 PM »
อยากทราบว่ามารีนแบนด์คืออะไรคับ เคยเห็นแต่27Mhzในเรือตอนไปดำน้ำ ลองค้นในกูเกิลแล้วไม่ค่อยได้ความรู้อะไรเจอแต่ขายของ ขอบคุณครับ

คือย่านความถี่ ที่ใช้ในเรือเดินสมุทร เรือขนส่งสินค้า เรือฯลฯ ส่วนมากจะใช้ในการประสานงานระหว่าง หน่วยบริการร่องน้ำกับเรือ และใช้ระหว่างเรือกับเรือ ย่านความถี่ที่ใช้ 156XXX-157XXX

ออฟไลน์ ZERO.

• เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.
  • กรมการปกครองรับรองสถานะ DOPA Certified
  • *
  • พิภพมัจจุราช กิเลนถึงฆาตดับชีวี.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 08:58:19 PM »

ความถี่ 27 MHz.(ย่าน HF.) สมัยก่อน เราจะเรียกว่าวิทยุมดดำ (ก็เห็นแต่เครื่องดำๆ ทั้งนั้น) มักพบในเรือประมงหาปลาท้องถิ่น ถึงขนาดกลาง (ในทะเล) ส่วนเรือล่องแม่น้ำเจ้าพระยา มีหรือเปล่าไม่รู้อ่ะ...ใครรู้ช่วยบอกที 

ส่วน มารีนแบนด์นั้น (ย่าน VHF.) เรามักจะเรียกว่า วิทยุมดขาว (เพราะสมัยก่อน มักมีสีขาว แต่ปัจจุบันมีสีอื่นๆเพียบ ) มักพบในเรือขนาดกลาง-ใหญ่ ทั้งเรือหาปลา เครื่องนึงหลายตังค์อยู่ แพงกว่าของย่าน 27 MHz. (ทั้งในแม่น้ำ-ทะเล ที่ต้องพึ่งพาอุปกรณ์อื่นๆเพิ่มเช่น GPS โซน่าช่วยการหาปลา) รวมไปถึงเรือที่มีหน้าที่ลากจูงขนทราย,ขนข้าว,บรรทุกของอุปโภค-บริโภคในแม่น้ำเจ้าพระยาด้วย (เห็นส่วนใหญ่ใช้สายอากาศรอบตัวกัน) ว่างๆ ก็ลองไปฟังดูได้ ตามความถี่เพื่อที่บอกมาครับ  ล่องไปๆๆ ล่องมาๆ ขาล่อง ขาขึ้น พูดกันได้ทั้งวัน ฮ่า...ฮ่า..

หน่วยงานที่ดูแลนั้น คือ กรมพาณิชย์นาวีและขนส่งทางน้ำ แต่สุดท้ายก็กลับไปใช้ชื่อเดิมคือ กรมเจ้าท่า ซึ่งดูแล้ว ชื่อเก่าดูดีกว่าเยอะ (ไม่รู้จะเปลี่ยนไปทำไม)

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 05:51:25 PM »
ถ้าอย่างนั้นคนที่ใช้ความถี่นี้ต้องสอบใบอนุญาตมั้ยครับ หรือว่าเหมือนกับเครื่องแดงครับ

ออฟไลน์ HS5PRT/5AC1

• Emergency Radio Club of Thailand
  • <<<<ARES>>>>
    • HS5PRT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 06:31:56 PM »

มารีนแบนด์ คือ  ช่วงความถี่วิทยุสำหรับกิจการทางเรือ(ในลำเรือ)156XXX-157XXX  เครื่องวิทยุที่ถูกต้องที่ใช้ในกิจการนี้เป็นเครื่อง ฟิกซ์แบนด์เหมือนเครื่องแดงในบ้านเราไป

ความ ถี่อื่นไม่ได้ และตัวเครื่องต้องทนทานต่อ ไอน้ำเค็มและกรดเกลือ ใช้ในเรือขนาดกลางและขนาดใหญ่ผู้ที่จะซื้อได้ต้องมีใบอณุญาตจดทะเบียนเรือกับทางหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง

เท่านั้น (เพราะขนาดเล็กก็ตะโกนถึงกันอยู่แล้ว) มารีนแบนด์ ไม่ใช่ CB(ซิติเซ็น แบนด์) หรือความถี่พลเมือง(หรือประชาชน)  ส่วน 27 เมก เป็นความถี่ ซิติเซ็นแบนด์(ประชาชน)ที่

ทุกคนที่เป็นคนไทยใช้ได้ แต่....จะอณุญาตให้ตั้งสถานีแต่ในเรื่อเท่านั้น(ผู้ที่ขอตั้งต้องมีใบจดทะเบียนเรือประกอบ) ใช้ในการสื่อ สารแบบ เรือ-เรือ และ เรือ-สถานีชายฝั่ง(หลาย

สถานี ที่เป็นส่วนราชการในการฟังข่าวอุตุ) ทำไมต้องใช้ 27 Mhz AM อันนี้เรื่องมันยาว
<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 06:51:39 PM »
กระจ่างเลย ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 153HS163

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 12:09:51 PM »
อ้างถึง
หน่วยงานที่ดูแลนั้น คือ กรมพาณิชย์นาวีและขนส่งทางน้ำ แต่สุดท้ายก็กลับไปใช้ชื่อเดิมคือ กรมเจ้าท่า ซึ่งดูแล้ว ชื่อเก่าดูดีกว่าเยอะ (ไม่รู้จะเปลี่ยนไปทำไม)
ใช้ชื่อเดิมว่า กรมขนส่งทางน้ำและพาณิชย์นาวี ครับ... การเปลี่ยนชื่อต้องผ่านมติรัฐมนตรี ร่างพระราชกฤษฎีกาเปลี่ยนชื่อส่วนราชการ “กรมการขนส่งทางน้ำและพาณิชยนาวี” เป็น “กรมเจ้าท่า” ครับ ซึ่งเช่นเดียวกับ ร่างพระราชกฤษฎีกาเปลี่ยนชื่อส่วนราชการ “กรมการขนส่งทางอากาศ” เป็น “กรมการบินพลเรือน” ก็ต้องผ่านมติรัฐมนตรีเช่นกัน

ออฟไลน์ E22FYN

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2011, 01:19:24 AM »

ตามนี้ครับ ใช้ให้เป็นประโยชน์

http://www.upload-thai.com/download.php?id=9efb4616b257d3cee46a78ffceca06d8
E22FYN

ออฟไลน์ ม้าน้ำ

• cb27MHz-28/C/AM
    • seahorse resort
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 09:55:37 PM »
เป็นอุปกรพื้นฐานของเรือทุกประเภทครับ
แต่ไม่ระบุว่าจะเป็นแบบใด ต่อเรือประเภทใด
เช่นเรือเดินสมุทร เรือประมงนำลึกนอกน่านน้ำ เรือยอร์ช ฯลฯ
เรือเหล่านี้เป้นเรือเดินสมุทรสากล เข้า-ออกน่านน้ำได้ตลอด
จำเป็นต้องมี มารีนแบนด์ ขึ้นอยู่กับเส้นทางและความจำเป็นของเรือ
จะเป็นแบบใดก็ได้ มือถือ-ประจำที่ มักมีมากกว่า1เครื่อง
ส่วน27เมกเรือประเภทนี้ไม่ค่อยนิยม เนื่องจากสัญญานไม่แน่นอน
จึงมักมีใว้ใช้เฝ้าฟังเรือเล็ก หรือข่าวน่านนำทั่วไป และเป็นความถี่
สำรองฉุกเฉิน เท่าที่รู้มานะครับ27มักนิยมในเรือประมงภูมิภาคบ้านเรา
พวกเรือที่ประมงแถวๆเขตน่านน้ำและในน่านน้ำ
ส่วนเรือทะเลขนาดเล็ก-กลาง(ไกล้ฝั่ง)ประเภทยืนอู่ริมทะเลส่องกล้อง
ไปแล้วเห็นผลุบๆโผล่ๆตามคลื่นนั่นแหละ ส่วนใหญ่ใช้แต่27เมกครับ
ไม่จำเป็นต้องติดต่อสากล เท่าที่เห็นก็มากกว่า1เครื่องเหมือนกัน
ส่วนเรือท่องเที่ยว ข้ามเกาะ เฟอร์รี่ พวกสมุย/พงัน
ก็เป็น27เมกเช่นกันไม่บังคับเรื่องมารีนแบนด์
แต่สรุปได้ง่ายๆก็คือ ขึ้นอยู่กับการจดทะเบียนของเรือครับ
แพราะแต่ละประเภทต้องใช้อุปกรพื้นฐานต่างๆกันไปครับ
ของผมประเภทส่วนตัวความเร็ว1เครื่องวางท้าย(สปีดโบ๊ทกึ่งยอร์ช)
ตรง"1เครื่องวางท้าย"จึงไม่มีบังคับเรื่อง
1-วิทยุสื่อสาร จะมีหรือไม่ก็ได้
2-ระบบนำร่อง จะใช้หรือไม่ก็ได้ (เข็มทิศ-ซาวเดอร์-ดาวเทียม ฯลฯ)
บังคับแค่ ลูกเรือ-สัณญานเขียว/แดง-และเอซูซีพ
มันก็พอๆกับรถยนต์แหละครับ มีระบุต่างๆตามประเภท
ถ้าผมจะใส่ให้มันอลังการก็ได้ครับไม่ผิดและยังตรงทะเบียน
แต่...เอาเงินไปละลายกับเรื่องอื่นๆดีกว่า
แต่อย่ามองข้ามผมเจอมากับตัวแล้ว มันช่วยได้จริงๆ
คร่าวๆก็ประมานนี้ครับ..
พี่PRTว่าไว้ไม่ผิดเลย..เรืองมันยาวจริงๆครับ ;D

ระยอง-มาเสม็ดเสร็จทุกราย/rayong-cb245MHz

ออฟไลน์ oozeman

• HS6YPA
  • สมาชิก
  • *
  • ขึ้นคีย์น้อย เน้นใช้วิจัย หาความรู้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 12:27:07 PM »
ความรู้ใหม่เลย  :o

ขอบคุณครับ
Department of Physics and Materials Science - Chiang Mai University