ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่าสถานีควบคุมข่ายเอาความถี่ไปทำกู้ภัยและใช้ รหัส ว.มันสมควรมั้ยครับ  (อ่าน 3012 ครั้ง)

ออฟไลน์ HS5PRT/5AC1

• Emergency Radio Club of Thailand
  • สมาชิกอาวุโส
  • <<<<ARES>>>>
    • HS5PRT

"HS3xx เป็นทั้งศูนย์ควบคุมข่ายวิทยุสมัครเล่น สมาคมวิทยุสมัครเล่นจังหวัด***ราชธานี
และชมรม VR กู้ภัยจังหวัด***ราชธานีครับ

ตามปกติ จะเรียกนามเรียกขานแบบ Alphabet และใช้ Q code เหมือนนักวิทยุสมัครเล่นทั่วไปครับ
แต่สำหรับงานกู้ภัย การเรียกนามเรียกขานแบบ Alphabet เป็นการเสียเวลามาก ไม่ทันต่อเหตุการณ์ครับ
นอกจากนั้นยังยกเลิกการใช้ Q code โดยเปลี่ยนมาใช้รหัส ว. เพื่อความชัดเจนของข้อความครับ

วันพฤหัสบดีที่ 12 สิงหาคม 2553 ภายในตัวเมือง***ราชธานี
ถ้าใครฟังวิทยุความถี่ 144.650 / 147.700 / 245.0625 MHz จะได้ยินการสั่งการและประสานงานบนความถี่ตลอดเวลาครับ
เพราะมีการจำลองเหตุการณ์การเกิดอุบัติเหตุจากรถ ที่วิทยาลัยเทคนิค***ราชธานีครับ
รวมถึงมีการขี่รถมอเตอร์ไซค์กว่า 200 คัน วนรอบภายในตัวเมือง***ราชธานี เพื่อรณรงค์ให้ขับขี่อย่างระมัดระวังครับ
ผมก็เป็นหนึ่งในนั้นครับ ทำหน้าที่อำนวยความสะดวกด้านการจราจร ทั้งภายในและภายนอกสถานศึกษา
ร่วมกับเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร สถานีตำรวจภูธรเมือง***ราชธานีครับ"

อยากถามว่าเขามีสิทธิ์อะไรที่เอาความถี่วิทยุสมัครเล่นมาทำเยี่ยงนี้  

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>

ออฟไลน์ bookbook

• Wr're ?????????????
  • ..................
    • www.google.co.th
สงสัยต้องไป นั้ง ดู ระเบียบการ หน่อยซะแล้ว   เค้าอาจเป็นเด็กก็ได้มั่ง ??? หรือ ไม่ก็คนที่เพิ่งสอบวิทยุ ??? เพิ่งได้ นามเรียกมั่ง ความรู้อาจจะน้อย เราจึงต้องสอนพวกเขา
มีคำพูดที่มีคนบอกว่า "ประเทศไทยคนทำดีโดนด่า คนไม่ทำห่าอะไรนั่งวิจารณ์"

ออฟไลน์ aekez

• สมาชิกใหม่
  • *
  • E22PZB
    • Facebook
อยากจะถามจริงๆ ว่า ทำไมต้องใช้โค้ด Q
ถ้าติดต่อต่างชาติค่อยใช้ไม่ดีกว่าหรอ

ทำไมถึงไม่ใช้โค้ด ว. เพราะเป็นสิ่งที่คนไทยคิดค้นขึ้น มันน่าจะภูมิใจกว่าหรือไม่
Windows7 จะไม่เห็นภาพที่มาจากเว็บ upic.me
พี่น้องทั้งหลาย ฝากภาพไว้ที่เว็บอื่นกันเถอะนะ

ออฟไลน์ laksong

อยากจะถามจริงๆ ว่า ทำไมต้องใช้โค้ด Q
ถ้าติดต่อต่างชาติค่อยใช้ไม่ดีกว่าหรอ

ทำไมถึงไม่ใช้โค้ด ว. เพราะเป็นสิ่งที่คนไทยคิดค้นขึ้น มันน่าจะภูมิใจกว่าหรือไม่

เป็นความคิดที่ดีครับผมขอเสริมอีกนิดอยากให้เปลี่ยนนามเรียกขานเป็นแบบไทยๆด้วยนะเช่นHS8AZZของฝรั่งเปลี่ยนเป็นแบบไทยๆก็คือ..จณ๘กฮฮ..อ่านว่า(จานหนูแปดไก่ฮูกฮูก) ;D

ออฟไลน์ HS8KQB

• สมาชิกVIP ได้รับการรับรองแล้ว
  • สมาชิก
  • *
  • คำไหน คำนั้น
ตรงนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ 
ตาม จขกท.นะครับบอกว่าเป็น สถานีควบคุมข่าย นะครับไม่เด็กแล้วครับ น่าจะรู้อะไรดีกว่านะครับ ไม่งั้นจะควบคุมนักวิทยุสมัครเล่นในจังหวัดได้ยังไง....?

ส่วนเรื่องการใช้ ว. กับ Q นั้น เดิมไช้ ว. แต่เพื่อให้เป็นที่ยอมรับทั่วโลกที่เป็นความหมายเดียวกันจึงใช้ Q แล้วจะกลับไปไช้ ว. อีก นี่มันก็จะย้อนหลังไปมั้ยครับ
ส่วนตอนสอบเข้ามาก็ใช้ Q สอบกันเข้ามาทั้งหมด แล้วมาไม่เข้าใจตอนได้ประกาศแล้วผมก็ไม่เข้าใจ นักวิทยุสมัครเล่นครับ ในเมื่อมันกำหนดอยู่แล้วนี่ครับก่อนเป็น
นักวิทยุสมัครเล่นต้องเข้าใจในเรื่องอะไรมั่ง ข้อกำหนด กฏหมาย การใช้วิทยุ การใช้ความถี่ การพูดคุย การสื่อสาร แม้กระทั่งถ้าผิดตรงไหน ต้องโดนลงโทษอะไร

แล้วก็อย่าบอกว่าทั้งหมดนี้ไม่รู้นะครับ
ผมฝากไว้แค่นี้แหละครับ
HS8KQB KC9UAD 153RT306

ออฟไลน์ GHD

• *

เป็นความคิดที่ดีครับผมขอเสริมอีกนิดอยากให้เปลี่ยนนามเรียกขานเป็นแบบไทยๆด้วยนะเช่นHS8AZZของฝรั่งเปลี่ยนเป็นแบบไทยๆก็คือ..จณ๘กฮฮ..อ่านว่า(จานหนูแปดไก่ฮูกฮูก) ;D

ไม่รุ้จักหน้าที่ ไม่เคารพกฏกติกา ไม่รุ้จักแม้กระทั้งสิ่งที่ตัวเป็น

ออฟไลน์ Sompong Pokasri

• สมาชิกVIP ได้รับการรับรองแล้ว
  • *
ผมเคยทำหน้าที่่เน็ทฯการแข่งขัน พารามอเตอร์(เก็บคะแนน)คนที่คุมความถี่อยู่นะเวลานั้นคือผมครับท่าน prt มีเครื่อง แดงและดำ และวิทยุการบินซึ้งแยกคนละเต้นท์ เวลานักกีฬาเรียกมาเราต้องดูว่าเรียกมาจากเครื่องไหน(บ้างที่ก็หลง) E27ADD บอกว่า พี่็ ผมว่าเรียกนามเรียกขานเอาเฉพาะ 3 ตัวหลังดีกว่าไหนครับ(สำหรับย่านแฮม) เพราะมันจะได้เร็วขึ้น ผมเลยว่า ให้ลูกข่ายเรียกศูนย์(เฉพาะกิจ) ตามความจำเป็น แต่ศูนย์ ต้องเรียกลูกข่ายเติมคำ(คือถูกต้อง)เพราะสัญญาณของศูนย์มันไปไกล ก็ตกลงตามนี้ คิดง่ายแบบวัยรุ่น มันขึ้นอยู่กับคนคุมเกม ไม่ว่ารหัส ว.หรือ รหัส Q ต้องแยกใช้ให้เกิดความเหมาะสม สรุป กรณีของท่านผมย้อนกลับไปถามท่านก่อนว่าคิดอย่างไรเพราะท่านอยู่ไหนเหตุการณ์ แล้วผมค่อยตอบ แห่ๆๆ ;D 

ออฟไลน์ HS9YBR

• สมาชิก
  • *
ศูนย์ควบคุมข่ายวิทยุสมัครเล่นมีทั่วประเทศ..บางที่ทำหน้าที่ได้ดี บางที่ไม่ได้ทำอะไรเลย และที่ที่ท่าน prt บอกก็อาจจะทำหลายหน้าที่ ซึ่งก็ไม่รู้เหมือนกันว่า..
ความชัดเจนมันอยู่ตรงไหน ในศูนย์ควบคุมข่ายวิทยุสมัครเล่นถ้าจะมีศูนย์กู้ภัยอยู่ด้วยก็ไม่แปลก แต่น่าจะแยกความถี่ชัดเจน ว่านี่คือกู้ภัยใช้ความถี่เท่านี้ เพราะกู้ภัยต้อง
ออกปฏิบัติหน้าที่ และ นี่คือวิทยุสมัครเล่นใช้ความถี่เท่านี้ เพื่อที่นักวิทยุสมัครเล่นสามารถแจ้งเหตุได้

...ถ้าใช้ร่วมกันทั้งสมัครเล่นทั้งกู้ภัย  144.650 ผมว่าไม่ถูกต้อง... มันสับสน

ออฟไลน์ hs3sim

• บำเหน็จฯ/ชัยภูมิ
    • www.facebook.com
ส่วนตัวผมนะ ผมว่าเวลางานที่มีการประสานกันจากหลายๆ ข่าย ช่องกิจกรรมพิเศษ  เช่นผมไปช่วยงานวิ่ง มาราธอน งานใหญ่ๆ
มีทั้ง  อปพร  กู้ภัย   กู้ชีพ  รวมเลย       ต้องอยู่ที่ศูนย์ประสานครับ แจ้งเลยว่า  ใช้คำพูดธรรมดา  ไม่ต้อง  ว. ไม่ต้อง Qโค๊ดไม่งั้นมั่วกันครับ งง        เคยเห็นมาอันนี้ดีใช้ใด้เลยครับ

ส่วนตัวผม   ย่านสมัครเล่นตอนนี้ที่คุยกับเพื่อนอยู่   พูดธรรมดาเลย   จะใช้ก็แค่  73

ส่วนตัวผม   ย่านที่ใช้ รหัส ว. ผมก็พยามยามใช้ รหัส ว. ให้น้อยที่สุดเท่าที่จำเป็น และตอนนี้ที่ฝัง บางหน่วยบางศูนย์เริ่มใช้ภาษาพูดธรรมดามากขึ้น  ผมเห็นด้วย
สมัครเล่น  145.375
 hs3sim@hotmail.com       อส.วชิร         รามอินทรา   กทม.

ออฟไลน์ thananarin

• *
ผมว่านะใช้ภาษาที่ธรรมดาดีกว่า  การใช้โค๊ด Q ส่วนใหญ่จะใช้การส่งข้อความ แบบcw  เพื่อประหยัดเวลา  ครับ 

• Emergency Radio Club of Thailand
    • HS5PRT
hs2tei
Hero Member

ตามข่าวสาร hs2tei ที่ http://twitter.com/hs2tei

Re: เรื่องจริงวันนี้ ในช่องวิทยุสมัครเล่น ที่เชียงราย
&laquo; ตอบ #46 เมื่อ: วันนี้ เวลา 10:12:24 &raquo; อ้างถึง 

--------------------------------------------------------------------------------
  บางท่านยังไม่เข้าใจว่า "กิจการวิทยุสมัครเล่น" ไม่ใช่กิจการเฉพาะของ "ประเทศไทย"

ความถี่ที่ใช้งาน เป็นหนึ่งเดียวกันทั่วโลก

ทุกเสียงที่เราพูดคุยในช่องความถี่ คือ เสียงที่ได้ยินทั่วโลก

ซึ่งทุกชาติ ต่างร่วมกันใช้งานในกฏและระเบียบเดียวกัน เพื่อให้ความถี่ที่ได้ยินมีระเบียบและเกิดประโยชน์

ใน "กิจการวิทยุสมัครเล่น" คือ ทดสอบ ค้นคว้า ทดลอง การติดต่อสื่อสารทางคลื่นความถี่

ส่วนกิจการรอง คือ "ข่ายฉุกเฉินสำรองยามภัยพิบัติ"   คือ ยามเหตุภัยพิบัติเท่านั้นที่จะนำคลื่นและทรัพยากร

ไปใช้ในการช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์   

แต่ในกิจการ "กู้ภัย" ปกติ ผมก็ว่ายังไม่เข้าข่ายฉุำกเฉินที่จำเป็นต้องนำความถี่กลาง ที่ทั่วโลกใช้ในกิจการวิทยุสมัครเล่น

ไปใช้งานตรงนั้น

ผมก็เป็นกู้ภัยคนหนึ่ง ที่ใช้ความถี่ 168.275MHz ที่ไม่เคยนำกิจการวิทยุสมัครเล่นไปใช้งานตรงนี้

อย่างที่เคยให้ความเห็นหลายๆ ครั้ง ว่า "วิทยุอาสาสมัคร" กับ "วิทยุสมัครเล่น"  น่าจะแยกกัน อย่านำทรัพยากรของ

แต่ละกิจการมารวมกัน จะเกิดประโยชน์สูงสุด และไม่ผิดระเบียบ ไม่มีใครว่าได้ มีแต่คนชื่นชมครับ

ผมขออณุญาติคุณ hs2tei นำข้อความจากเพื่อนบ้านมาให้ดูนะครับ

นี่เป็นความเห็นของ พี่น้องกู้ภัยคน1ซึ่ง เหมือนผม ช่วยเหลือมามากมายเช่นเดียวกัน

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>

ออฟไลน์ hs3sim

• บำเหน็จฯ/ชัยภูมิ
    • www.facebook.com
เล่าให้ฟังครับ ;D
ที่ กทม. เวลามีกิจกรรม พิเศษ  ส่วนมากศูนย์ประสาน จะเป็นของ สมัครเล่นครับ   ใช้ช่องกิจกรรมพิเศษ  145. xxxขึ้นไปครับ
จะมีทั้ง  สมัครเล่น   อปพร  กู้ภัย และหลายๆข่าย ใช้ประสานครับ    แต่ต้องให้หัวหน้าจุดเป็นคนรับข้อความจากลูกข่ายอีกย่านนึงมาแจ้งครับ
จะใด้ไม่แย่งกันแจ้งประสานงาน       และเพื่อเป็นการสะดวก ศูนย์ประสานจะแจ้งว่า  ใช้ภาษาพูดธรรมดาครับ  จะใด้ไม่ งงกันเพราะอยู่กันหลายข่าย  แค่นี้  145.xxx  ที่ใช้ประสาน ก็ราบรื่นอยู่กันใด้หมด  ทั้ง อปพร กู้ภัย   สมัครเล่น ครับ   นานๆมีครั้ง ไม่ใด้จัดบ่อยๆ ;D ;D       
สมัครเล่น  145.375
 hs3sim@hotmail.com       อส.วชิร         รามอินทรา   กทม.

ออฟไลน์ aekez

• *
  • E22PZB
    • Facebook
ไม่รุ้จักหน้าที่ ไม่เคารพกฏกติกา ไม่รุ้จักแม้กระทั้งสิ่งที่ตัวเป็น

รู้และ เข้าใจครับ บางครั้งก็ตั้งคำถามเพื่อประชดสังคมดูครับ เห็นหลายคนพูดแบบนี้กันเยอะ

คิดได้ไง 555
คอนแท็กครับ จาก ก๒๒หอม (ไก่-สอง-สอง หีบ-อ่าง-ม้า)
Windows7 จะไม่เห็นภาพที่มาจากเว็บ upic.me
พี่น้องทั้งหลาย ฝากภาพไว้ที่เว็บอื่นกันเถอะนะ

• HS5PRT
ขออณุญาตนำความเห็นของ HS1AMM ในกรณีเดียวกันในเวปเพื่อนบ้านมาให้ดูครับ

ถ่ายทอดและรับผิดชอบโดยผมเอง

"ความต้องการส่วนตัวเป็นใหญ่ความถูกต้องไม่ต้องคำนึงสังคมนี้จะอยู่กันอย่างไร  144-146 Mhz เป็นความถี่ที่ให้ไว้สำหรับผู้ที่ต้องการศึกษาหาความรู้ในขณะเดียวกันก็เป็นเครือข่ายสำรองในยามฉุกเฉินขอชาติ การที่หน่วยงานใหนจะเอาความถี่นี้มาใช้ต้องได้รับอนุญาติจากผู้ดูแลเช่น กสทช เป็นต้น เคยมีการนำความถี่นี้มาใช้งานระดับชาติมาแล้วเช่น การแข่งขันกีฬาเอเชี่ยนเกมส์ 13และการจัดกีฬามาราธอนเป็นต้นแต่เป็นการใช้ชั่วคราวเท่านั้นการที่หน่วยงานสาธารณะภัย กู้ภัยหรือกู้อะไรก็ตามนำความถี่ที่เป็นของทุกคนทั่วโลกมาใช้เป็นความถี่ของหน่วยงานตนนั้นไม่เหมาะสมเพราะทางผู้จัดสรรความถี่ได้มีการกำหนดแบนด์การใช้งานไว้แล้วทุกย่านความถี่ให้เป็นที่รู้กันทั่วโลกเหมือกับการกำหนดหมายเลขโทรศัพท์ฉุกเฉิน 191 ไทย 911 ทางต่างประเทศเป็นต้นและคนที่จะสามารถนำความถี่สมัครเล่นมาใช้งานได้ต้องได้ผ่านการทดสอบมาก่อนทั่วโลกเขาทำอย่างนั้นเคยมีทางหน่วยงานราชการบางหน่วยเคยเสนอให้เป็นความถี่ที่ใครก็ไช้ได้ไม่ต้องสอบผ่านความรู้แต่ให้เป็นสมาคมอะไรทำนองนั้นมาแล้ว  ดังนั้นหน่วยงานใหนก็ตามที่มีความคิดจะนำความถี่สมัครเล่นไปใช้งานก็ขอให้ไปศึกษาดูเจตนาการใช้ความถี่นี้ก่อนครับ (การเปิดเแบนด์เป็นการเลือกใช้ความถี่ที่เหมาะสมกับการใช้งานหากใช้ได้เสรีจะไปเปิดแบนด์มันทำไม)ฝากถึงผู้ที่มีความคิดที่จะทำอะไรกับคลื่นวิทยุนักวิทยุรุ่นบุกเบิกพยายามรักษาคลื่นนี้ไว้ให้กับรุ่นต่อๆไปได้มีโอกาสใช้งานแต่คนรุ่นปัจจุบันจะทำลายมันเสียแล้วหรือ รุ่นๆบุกเบิกได้พยายามทุกวิถีทางเสียทั้งเงิน ทั้งเวลาเพื่อให้เจ้าหน้าที่อนุญาติให้ใช้งานได้น่าเสียดายนะที่คลืนความถี่มันได้ถูกผู้ที่ไม่เห็นคุณค้่าทำลายมันเข้าทางเจ้าหน้าที่เขาเลยที่จะพยายามปิดคลื่นนี้คงอีกไม่น่นเกินรอนะครับ ข่ายวิทยุสมัครเล่นนั้นท่านจะขอความช่วยเหลือได้ทันทีที่ท่านต้องการเพราะเป็นเครือข่ายที่มีผู้อยู่หน้าเครื่องไม่ต่ำกว่า 70 %และมีหลายหน่วยงานที่ประสบอุบัติเหตุได้ใช้มาแล้ว"

อ้างถึงกรณีของพี่ 3ซิม  ของพี่ทำโดยการบูรณาการณ์ร่วมกันในหลายหน่วยงานและเป็นการชั่วคราวนานๆทีไม่ใช่ทำเป็นประจำปกติทุกวัน ไม่ใช่เพื่อประโยชน์

ส่วนตน ขององค์กรใดๆครับ อย่างเช่นงานซีเกมส์ที่เชียงใหม่ ครับจึงไร้ข้อครหาใดๆครับ

ออฟไลน์ long way round

• ยามเหงา...เศร้า...ซึม
  • *
  • ถึงจะบ้า...แต่ว่าไม่โง่... Amateur radio operator
    • CM-Photoclub
แยกกันให้ถูกดีกว่าครับ ใครอยากใช้โค้ดว.ก็ไปอยู่ช่องกู้ภัย
ถ้าอยากมาใช้ 144-146 ก็ใช้โค้ด Q ครับ ง่ายๆชัดเจน แต่ว่าจะเข้าใจและทำได้ไหม
ผ่านการอบรมและสอบกันมาแล้วทั้งนั้น มีตอนไหนที่เค้าบอกว่าให้เอารหัสว.มาใช้ในกิจการสมัครเล่นได้บ้างไหม