ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกลาวงการมากว่า 17 ปี  (อ่าน 1255 ครั้ง)

ออฟไลน์ hs0odu

• สมาชิกใหม่
  • *
เลิกลาวงการมากว่า 17 ปี
« เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 10:56:09 am »
เเต่ก่อนนั้น  บ้านยังไม่มีโทรศัพท์  ขอโทรศัพท์ เข้าบ้าน 10 ปียังไม่ได้

ในอดีตผมเอง
ไปสมัครสอบ วีอาร์  รุ่น 11  รามคำเเหง  ตึก nb 10 
ปี 2534  ของกทม. ส่วนกลาง  สอบผ่าน  กว่าจะได้เครื่องเป็นปี
ได้เครื่องมาเเล้วมาเล่น  ไม่เกิน 3 ปี ก็ออกจากวงการ

เดี๋ยวนี้โลกเปลี่ยนเเปลง  ทุกบ้านมีคอมพิวเตอร์ใช้
มีการเเชทกันสดๆ  ไม่ได้  ใช้  วิทยุสื่อสาร  ติดต่อกันเลย
บัตรมีใช้ พกพา ไม่ได้ต่ออายุ 17 ปี

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆ  นักวิทยุสมัครเล่นรุ่นเก่า  เป็นเเบบผมหรือเปล่าครับ
เเต่ก่อนนั้นอยู่ กทม.   เดี๋ยวนี้มาอยู่เพชรบุรี

เล่าสู่กันอ่านเพื่อความรู้

ออฟไลน์ Wanchai chernkwanmaa

• *
Re: เลิกลาวงการมากว่า 17 ปี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 12:11:16 pm »
ผมสอบได้ชวิ.อาร์.รุ่น6 ที่รามคำแหงเช่นกัน เมื่อพ..2529 กว่าจะหาซื้อเครื่องได้ใช้ก็ต้องขอซื้อต่อจาก vr.รุ่นก่อนที่มีใบซื้ิอขายเครื่องจากร้านจริงๆยืนยันประกอบ ตอนนั้นอยู่แม่กลอง ย้ายที่ทำงานถิ่นฐานไปเรื่อยปัจจุบันอยู่ที่จังหวัดชัยนาทครับ ออกอากาศบ้าง มอร์นิเตอร์บ้าง หัดทำความคุ้นเคยกับเครื่องรับส่ง แต่ส่วนใหญ่จะมอนิเตอร์ เพราะบางทีออกอากาศอยู่ก็จะถูกแย่งสถานีจากสมาชิกอื่นที่อยากจะโชว์โวหารและqsoอย่างไม่มีคุณภาพผมพยายามทำตามพระราชดำรัสแนะนำของพระเจ้าอยู่หัวในการใช้มารยาทการออกอากาศ แต่ไม่ประสบความสำเร็จเพราะเรารักษามารยาทแต่สถานีอื่นไม่รักษากฎ กติกามารยาท ตามกระแสพระราชดำรัส เป็นเหตุให้เกิดความเสื่อมและเลื่อมใสในกิจการนี้ จึงได้แต่เฝ้าฟัง และเปิดครื่องรับฯ ให้ไฟฟ้าผ่านไม่ให้เครื่องรับวิทยุเสีย และทุกวันจนถึงปัจจุบันนี้ก็ยังปฏิบัติอยู่ สมัยตอนออกอากาศใหม่ๆ ยังเคยได้เฝ้าฝังvr.009 (ปัจจุบันhs1a) สนทนากับvr.ท่านหนึ่งที่เป็นนายแพทย์เรื่องของโรคหัวใจและการบำบัดรักษา. ซึ่งฟังแล้วได้คามรู้ดีมาก ผมคิดว่าพระองค์ท่านทรงกระทำเป็นตัวอย่างในการออกอากาศตามที่ท่านทรงให้แนวทางไว้. แต่ปัจจุบันไม่มีแล้วสมาชิกก็ยังออกอากาศตามใจตนเองไม่มีq โค๊ด. เกิดความเสื่อมถอยอย่างที่โบราณเขาว่าไว้ว่า สนิมเหล็กเกิดแต่เนื้อในเหล็ก ฉันใด กิจการนี้ก็เกิดการเสื่อมถอยจากตัวสมาชิกนั้นแล..เล่าอดีตสู่กันฟัง hs7cu 8)

ออฟไลน์ E21IZC/8

• THAILAND VE TEAM
  • สมาชิกVIP ได้รับการรับรองแล้ว
  • สมาชิกอาวุโส
  • *
  • รณรงค์การโพสบนบอร์ดต่าง ๆ อย่างสร้างสรรค์ และ เชิงวิชาการ
    • http://www.e21izc.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 01:26:37 pm »
ฟังพี่ ๆ รุ่นเก่า ๆ มาเล่าเรื่องอดีตให้ฟังแล้วก็รู้สึกดีใจ ที่พี่ ๆ หลาย ๆ ท่านยังรักวงการ จริง ๆ แล้ววิทยุฯ มีหลากหลายชนิดให้เราเลือกสรร ไม่ได้มีเพียงแต่การพูดคุยอย่างเดียว มีบางอย่างที่อยากจะเพิ่มเติมให้พี่ ๆ อีกนิดเพื่อจะได้ช่วยกันนะครับ

เช่น คำว่า VR ผมขอคัดเอาบทความที่ผมได้เขียนไว้มาตรงนี้อีกทีนะครับ

ประเทศไทยเป็นประเทศเดียวที่เรียกนักวิทยุสมัครเล่นว่า VR ซึ่ง Prefix VR นั้น เป็น Identify ของเขตการปกครองพิเศษฮ่องกง ซึ่งในปัจจุบันก็ยังเรียกติดปากกันมาจนถึงทุกวันนี้ แต่พอมีหลาย ๆ ท่านท้วงติงขึ้นมา ก็มีผู้หวังดีเปลี่ยนคำเรียกตัวเองซะใหม่ จาก VR มาเป็น AR โดยเอามาจากคำว่า Amateur Radio แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นท่านได้ทราบหรือไม่ว่า จริงๆ แล้ว ไม่ว่า VR หรือ AR ในสาระบบของกิจการวิทยุสมัครเล่นสากลนั้นไม่ได้มีคำดังกล่าวถูกบรรจุอยู่เลย มีเพียงแต่คำแสลงในกิจการวิทยุสมัครเล่นเท่านั้นที่เรียกแทนนักวิทยุสมัครเล่นว่า HAM

ดังนั้นแล้ว ท่านจะยังคงเรียกตัวเองว่า VR หรือ AR กันอยู่ทำไมครับ หรือ เพียงเพื่อบอกว่า เราคือ THAILAND ONLY.

ปล.หากมีโอกาสได้พบปะนักวิทยุสมัครเล่นต่างประเทศ ลองตั้งคำถามเขาดูสัก 2 คำถามนะครับ

1. ARE YOU AR?
2. ARE YOU HAM?

คำถามที่ 1 นั้น เขาคงจะงง ๆ สักพักนึง และก็บอกว่า No , I'm not AR. เพราะเขาไม่รู้ว่า AR ที่ท่านถามเขาหมายถึงอะไร

คำถามที่ 2 เขาจะรีบตอบทันทีทันใด โดยไม่ลังเลเลยว่า Yes , Sure i'm HAM.

อยากให้ช่วยกันแก้ให้ถูกต้อง ผมไม่ได้มีเจตนาอื่นใดนะครับ

ส่วนของพี่วันชัย (HS7CU) ผมแก้นิดนึงนะครับ ตรงที่พี่บอกว่า " แต่ปัจจุบันไม่มีแล้วสมาชิกก็ยังออกอากาศตามใจตนเองไม่มีq โค๊ด. " จริง ๆ แล้วในกิจการวิทยุสมัครเล่นนะครับ การใช้ Q SIGNAL นั้น เขามักจะใช้กับการส่งรหัสมอร์ส นะครับ เพราะเนื่องจากการพูดนั้น สามารถที่จะทำได้ดีและเร็วกว่าการส่งรหัสมอร์ส ดังนั้น วิธีการที่จะให้การติดต่อสื่อสารไม่ยาวไป จึงต้องมีคำย่อต่าง ๆ และรหัสต่าง ๆ เพื่อย่นคำลงมา ดังนั้น การใช้การสื่อสารด้วยเสียงพูด สิ่งที่ดีที่สุดคือ ใช้ภาษาธรรมดาให้มากที่สุดครับ ดีกว่าใช้คำย่อ หรือ รหัสต่าง ๆ แต่ผู้ใช้ขาดความเข้าใจในคำย่อ หรือ รหัสเหล่านั้นอย่างถูกต้อง อาทิเช่น QTR ปัจจุบันนำมาใช้แทนคำว่า " เวลา " ซึ่งจริง ๆ แล้ว QTR คือการเทียบเวลาของกันและกันระหว่างผู้ติดต่อ ความหมายคือ ขณะนี้เวลาเท่าไร

ปล. ไม่ได้มีเจตนาอื่นใดนะครับ เพียงแต่เข้ามาอ่านข้อความที่พวกพี่ ๆ รุ่นเก่า ๆ ได้แสดงความเห็นกัน น้องใหม่อย่างผมก็เลยอยากแสดงความเห็นบ้างเพื่อ Share กันครับ

ด้วยความเครารพ
โทนี่
Also : KF1I (Extra), DL/E21IZC (Extra), 9V1/E21IZC (General)
THAILAND DX'er CLUB-I'm a Contester, Dx'er and like CW, Digital.  Certificate :-  DXCC MIXED-(129), DXCC CW-(121) and DXCC 20-(107) WAC PHONE, WAC CW  JCC, AJD, WAJA 1st of Thailand 20 Meters-CQ WW DX CW 2006,2008. 13th of Asia 20 Meters-C

ออฟไลน์ E20EHQ

• Airborne APRS
  • สมาชิกVIP ได้รับการรับรองแล้ว
  • นักโพสประจำบอร์ด
  • *
  • I Shall Return.
    • E20EHQ/AB3NB
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 02:42:03 am »
Q-Code อาจจะนำมาประยุกต์ใช้เวลาส่ง SMS หรือ ไม่ก็ WhatApp , LINE หรือ โปรแกรม chat ต่างๆ ก็พอใช้ได้ พิมพ์น้อยลงไปอีกหน่อยนึง....

ลองย้อนไปดูในคำแนะนำการใช้วิทยุสื่อสาร รุ่นเก่า เขาก็ไม่ได้บอกให้เราใช้ CODE กันมากมาย ในการติดต่อสื่อสารด้วยเสียงพูด เขาเพียงเน้นว่า พูดให้ชัดเจน กระชับ สื่อความหมายให้ได้ หรือ พูดง่ายๆ ว่าใช้ภาษาปกตินั่นเอง การใช้ภาษาให้ถูกต้องตามหลักภาษาของแต่ละภาษา การออกเสียงให้ถูกต้อง เป็นสิ่งที่สำคัญมากกว่า การท่องจำ Code เป็นไหนๆ
JA3FA: "วิทยุสมัครเล่น มีเอกลักษณ์ทางปัญญาและความท้าทายทางวิชาการ ที่ไม่มีในการสื่อสารที่มีรูปแบบแห่งการค้า"

ออฟไลน์ HS3XHX

• สมาชิก
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 12:31:22 pm »
 ;D ;D ;D ;D ;D
แวะมาดูข้อมูล รุ่นเก่าๆ รุ่นใหม่ๆ  ว่าเป็นอย่างไร  :D :D :D :D 

ออฟไลน์ hs0jep

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 11:27:36 am »
ผม เห็น พี่ ๆ ทำเป็นตัวอย่างที่ดี ก็อยาก อนุรักษ์ เหมือนกัน   นักวิทยุสมัครเล่น จำนวนไม่น้อย เบื่อ วงการ นี้ไป แต่ ถ้าพวก ท่าน เหล่านั้นกลับมาดูแล วงการนี้ ต่อ คงจะดีไม่น้อย นะ ครับ    QRU  73
HS0JEP

ปล  ผมสอบรุ่นเดียวกับ เจ้าของกระทู้เลย   

ออฟไลน์ HS1ZYM

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 09:49:46 am »
สวัสดีครับผมก็คงสมัครสอบน่าจะรุ่นเดียวกับท่านที่เขียนกระทู้ครับ.ตอนสอบนั้นยังเรียน ปวชสายช่าง ครับสอบผ่านได้ใบประกาศลงวันที่8กค34(อายุ20พอดี)ครับด้วยความดีใจรีบเก็บเงินไปซื้อเจ้าIcom2sมาเป็นเจ้าของเลยตอนนั้นถ้าจำไม่ผิดราคาเครื่อง8500บาทครับแทบอดข้าวเก็บเงินกันเลยสมันเรียนได้มาก็เล่นคุยกับรุ่นพี่ๆในความถี่บ้างนอกความถี่บ้างตอนนั้นในโรงเรียนมีผมคนเดียวที่พกวิทยุไปโรงเรียนเท่ไม่เบาครับ555++หลังจากนั้นก็ขายให้เพื่อนๆแล้วไปจับเจ้าชาลี150มาเป็นเจ้าของอีกใช้จนมาถึงทุกวันนี้ครับแต่ใบอนุญาติขาดมานานมากแล้วครับเพราะเลิกขึ้นความถี่มาหลายปีมากแล้วครับเครื่องก็เก็บใส่ลิ้นชักไปเรียบร้อยได้มาเจอรุ่นเดียวกันก็ดีใจครับ..สวัสดีรุ่นพี่ๆและรุ่นเดียวกันครับ ;) QRU73

ออฟไลน์ 170

• HS 6 INY & HS 5 YWF
  • สมาชิก
  • *
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2012, 09:51:54 am »
ขอให้ตั้งใจเป็นคนดี เป็นพนักงานวิทยุสมัครเล่นที่ดี คงไว้ซึ่งความดี :-*

สมาชิกร้อยใจ ชมรม VR ท่าเหนือจังหวัดอุตรดิตถ์ 144.6625 Mz

ออฟไลน์ Dominant_7th

• ตอนนี้เราควรเรียก May Day ที่ช่องไหนกันดี ในย่านทูมิเตอร์
  • สมาชิก
  • *
  • วันนี้ ท่านวัด SWR ที่ช่อง 145.000 MHz แล้วหรือยัง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2012, 10:08:30 am »
ผมสอบรุุ่น 4 ครับ น่าจะราวๆปี 2526 ตอนนั้นยังไม่เป็นวิทยุสมัครเล่น แต่เป็นวิทยุอาสา
ก็เลยเป็น volunteer radio เรียกย่อๆว่า VR สัญญาณเรียกขานก็เลยขึ้นต้นด้วยVR

เลิกเล่นไปตอนปี 32 เพราะไปเรียนต่อ และทำงานในต่าประเทศ เพิ่งหันกลับมาเล่นอีกครั้ง
สองปีมานี้เอง ตอนนี้ไม่มี VR แล้ว มีแต่ HAM ได้ยินคนพูดว่าเป็น VR หรือเปล่าทีไร รู้สึกขัดๆ เหมือนกัน

เก่า ใหม่ สำหรับผมมันไม่ใช่เรื่องสำคัญ แค่บอกว่า ใครรู้จัก และเอาตัวเองเขาสู่ระบบก่อน
หรือหลังเท่านั้น เหมือนกับใบอนุญาตขับรถ สอบได้ก่อน ไม่ได้หมายความว่าขับรถดี ขับรถเก่ง
มีใบอนุญาตมาก่อน ชั่วโมงบินอาจน้อยกว่า ผู้ที่มาทีหลังก็ได้

วิทยุสมัครเล่นคืองานอดิเรกอย่างหนึ่ง เหมือนการถ่ายรูป การตกปลา สะสมแสตมป์
เพียงแต่มันมีส่วนที่ต้องเกี่ยวข้องกับ License เท่านั้น วงการอื่นก็เหมือนกัน

ชอบให้งานอดิเรกเราเป็นอย่างไร ก็ทำไปอย่างนั้น ตามวิถีของตัวเรา อยากคุยอย่างเดียว
ก็ไม่เสียหาย อยากคอนเทสต์ ก็คอนเทสต์ ไม่ต้องวิพากษ์วิจารณ์กัน

การคอนเทสต์มากมาย ทนอดหลับอดนอน เป็นวันๆ ก็น่านับถือในความวิริยะ อุตสาหะ
แต่ก็อาจจะไม่ได้มีความหมายใดๆเลย กับวิถีในงานอดิเรกของอีกหลายๆคน

วิทยุสมัครเล่นก็สรรหาเทคโนโลยีใหม่ๆ เข้ามาสีสรรมันก็มากขึ้น ไม่ว่า D Star SSTV ...etc
ใครอยากเล่น อยากวิ่งตามเทคโนโลยีก็เล่นไป ระหว่างนั้นก็คว้า โทรศัพท์ระบบ 3G 4G ขึ้นมาคุย
ไปพร้อมๆกับดูทีวี ระบบ Digital Broadcast แบบ กดปุ่มดูข้อมูลแบบ Real time ว่า
พระเอกมันใส่เสื้อยี่ห้ออะไร ชอบใจก็กดปุ่มสั่งซื้อผ่านระบบได้เลย เทคโนโลยีมันอะเมซิ่งอยู่แล้ว

ผมคนหนึ่งที่เคยพยายามวิ่งตาม จนวันหนึ่งเราก็เริ่มตอบตัวเองไม่ได้ว่าวิ่งตามไปเพื่ออะไร สิ่งที่ทำไปสุดท้าย
คำตอบมันก็คือ ผลการทดลองที่เราทำ มันก็เหมือนคนอื่นเลย ติดต่อได้เหมือนกันเลย ....
ความอะเมซิ่งของวิทยุสื่อสาร ในทรรศนะของผม มันจางลงไปมากแล้ว ตั้งแต่ระบบอินเตอร์เน็ตก้าวเข้ามาในชีวิตประจำวัน

เคยพยายามปลอบใจตัวเองแบบเข้าข้างสิ่งที่รักนี้ว่า ทำไปเถอะ เพราะมันคือการเตรียมความพร้อม เพื่อเหตุฉุกเเฉิน
เพื่อภัยพิบัติ บลา บลา...

น้ำท่วมครั้งที่แล้ว ระบบวิทยุสื่อสารที่มี ลงทุนไปเป็นแสน สงบนิ่งกับที่ทันทีเมื่อบ้านถูกตัดไฟ ... เหอะ เหอะ
เตรียมความพร้อมเพื่อเหตุฉุกเฉิน มันคงยังไม่ฉุกเฉินพอกระมัง

เก่า ใหม่ มาก่อน มาหลัง แข่งขัน ไม่แข่งขัน ไม่สำคัญ ทำมันแล้วมีความสุข ตอบโจยท์ตัวเองได้ ในวิถีของตัวเอง
ไม่เบียดเบียนสังคม และผู้อื่น ก็น่าจะพอแล้ว

ส่วนผมตอนนี้ กำลังสนุก และตื่นเต้นมากๆ กับการออกอากาศ โดยใช้พลังงานที่ที่สร้างขึ้นมาเอง ทั้งแสงแดด ทั้งลม
แม้กระทั่งการปั่นด้วยมือตัวเอง โดยไม่พึ่งเทคโนโลยีสมัยใหม่ ไม่ต้องคอนเทสต์ ไม่ต้อง SSTV หรือดาวเทียม
แค่ติดต่อไปยังภายนอกว่า ที่ตรงนี้ หมู่บ้านนี้ ชุมชนนี้ ยังมีผู้รอดชีวิตอยู่

ได้แค่นี้ ก็สุขใจแล้ว... เตรียมพร้อมเพื่อเหตุฉุกเฉินครับ

อ้อ ไม่มีประเด็นอะไรมากมาย เล่าให้ฟังเฉยๆครับ

ออฟไลน์ eddyfusher

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2012, 07:01:03 pm »
ผมเลิกเล่นมาหลายปีแล้วเหมือนกันครับ เนื่องจากติดภารกิจหลายด้าน จึงห่างหายวงการไป เมื่อไม่นานมานี้ได้รัขข่าวสารจากเพื่อนร่วมงานว่ามีเครื่องมือถือจีนถูกๆ ราคาพันกว่าบาท ขายเยอะในท้องตลาดเลย ชวนเพื่อนสมาชิกซื้อกันมาคนละเครื่อง และไม่ลืมสอยเสาอากาศสลิมจิมติดมือมาด้วย เพื่ออยากกลับมาเล่นอีกสักครั้ง

สิ่งที่ได้พบหลังจากนี้คือ

1) เพื่อนสมาชิกจับกลุ่มจองถวามถี่ หรือ ช่องบ้าน เหมือนเดิม พอผมเข้าไปขออนุญาติดต่อด้วย พอรายงานสัญญาณกันเสร็จสรรพ ก็ถูกแขวนทันที

2) Call sign ผมเป็นรุ่นแรก ที่นำหน้าด้วย hs5xxx พอหลายท่านรู้ว่าผมมาจากต่างจังหวัด ไม่อยากคุยด้วย บางท่านเรียกขานแล้ว ไม่ตอบกลับก็มี ทั้งๆ ที่เมื่อกี้ ผมยังฟังอยู่ตลอด

3) เครื่องของผมเป็นแฮนดีจีน เสาสลิมจิม ราคาถูกๆ บางท่านพอทราบว่าผมใช้เครื่องลักษณะนี้ แล้วสัญญาณไม่แรง ไม่คุยด้วยก็มีครับ

ยกเป็นตัวอย่างให้เห็นน่ะครับ ที่จริงมีเยอะกว่านี้ ผมรู้สึกไม่สบายใจเป็นอย่างยิ่ง และคงต้องหยุดการเป็นนักวิทยุสมัครเล่นแต่เพียงเท่านี้ และคงได้แต่ฟังเพื่อวอร์มเครื่องเท่นั้น คงไม่กล้าขึ้นไปขออนุญาติ contact ท่านไดๆ ได้อีก