ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความแตกต่างระหว่าง เสา5/8แรมด้า กับ เสาV2 ว่ามีความแตกต่างกันยังไง  (อ่าน 2321 ครั้ง)

ออฟไลน์ buddyclub

• สมาชิก
  • *
เพราะผมเห็นความแตกต่างว่า 5/8 แรมด้ากราวแพนขนาดกับพื้น แต่ V2 กราวแพนเฉียงลงพื้น 45 องศา

ทั้ง2ประเภทความยาวของแต่ละท่อนคือ 5/8 wave เท่าๆกัน

เลยอยากทราบความแตกต่างระหว่างสายอากาศ 2ประเภทนี้น่ะครับ ผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ nue711

• สมาชิกใหม่
  • *
5/8 แลมด้า เป็น สายอากาศ ตัวเดียว หรือ ชั้นเดียว
V2  เป็นสายอากาศ 5/8  2ตัวมาต่อพ่วงกัน เป็นสายอากาศ มีคอยล์อยู่ตรงช่วงกลางรอยต่อและจุดป้อนสัญญาณอยู่ที่ ฐาน
( ถ้าจุด ป้อนสัญญาณ อยู่ตรงกลาง ก็ จะเป็น ไดโพล 5/8 อิอิอิ )
แน่นอน อัตราขยายสัญญาณ จึงดีกว่า ไปไกลกว่าและ แพงกว่า อีก เช่นกัน ถ้า ไม่ทำใช้เอง เล่นเอง
็HS3MBG
Spender TH-280    ขอขอบคุณ  ผู้ส่งทางให้ไปไกลขึ้น Echolink Net : 145.7250 Mhz HS3RVM อุบลราชธานี

ออฟไลน์ buddyclub

• สมาชิก
  • *
ขอบพระคุณความเห็นข้างบนนะครับ มีท่านใดจะเสริมข้อมูลไหมครับ อยากทราบหลายๆความคิดเห็นน่ะครับ