ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการใช้ช่องความถี่วิทยุสมัครเล่นครับ  (อ่าน 2010 ครั้ง)

ออฟไลน์ sparadon

• สมาชิกใหม่
  • *
การใช้ช่องความถี่วิทยุสมัครเล่น
ถ้าเกิดว่าจะมีการใช้ช่องความถี่สมัคเล่นหนึ่งช่อง เพื่อกิจกรรมของกลุ่ม หรือ ชมรม จะต้องปฎิบัติอย่างไรบ้างครับ
เช่น จะมีการเดินทางไปต่างจังหวัดกัน และจะต้องใช้ช่องวิทยุหนึ่งช่อง ในระยะเวลา 07:00-18:00 จะต้องมีกฏระเบียบการใช้ช่องวิทยุ
อย่างไรบ้างครับ ขอขันตอนการใช้ครับ (HAM มือใหม่ครับ)

ออฟไลน์ HS5PRT/5AC1

• Emergency Radio Club of Thailand
  • สมาชิกอาวุโส
  • <<<<ARES>>>>
    • HS5PRT
Re: สอบถามการใช้ช่องความถี่วิทยุสมัครเล่นครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 04:37:57 PM »
การใช้ช่องความถี่วิทยุสมัครเล่น
ถ้าเกิดว่าจะมีการใช้ช่องความถี่สมัคเล่นหนึ่งช่อง เพื่อกิจกรรมของกลุ่ม หรือ ชมรม จะต้องปฎิบัติอย่างไรบ้างครับ
เช่น จะมีการเดินทางไปต่างจังหวัดกัน และจะต้องใช้ช่องวิทยุหนึ่งช่อง ในระยะเวลา 07:00-18:00 จะต้องมีกฏระเบียบการใช้ช่องวิทยุ
อย่างไรบ้างครับ ขอขันตอนการใช้ครับ (HAM มือใหม่ครับ)

ถ้ากิจกรรมดังกล่าวเกี่ยวข้องกับกิจการวิทยุสมัครเล่นก็ใช้ได้เลยครับแต่หากไม่เกี่ยวข้องกับกิจการวิทยุสมัครเล่น เช่น เอาไปทำทัวร์ ก่อสร้าง หรือ โรงงาน

อันนี้ถือว่าไม่ใช่กิจการวิทยุสมัครเล่นไม่สามารถใช้ความถี่วิทยุสมัครเล่นได้ครับ

แต่.............ท่านทราบรึยังว่าวัฒถุประสงของกิจการวิทยุสมัครเล่นมีอะไรบ้าง

<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>

• *
Re: สอบถามการใช้ช่องความถี่วิทยุสมัครเล่นครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 04:49:53 PM »
ขอบคุณมากครับ ผมเข้าใจแล้วครับ
ถ้าแบบนี้ผมต้องลงไปใช้ เครื่องแดงถูกต้องไหมครับ

ออฟไลน์ HS5PRT/5AC1

• Emergency Radio Club of Thailand
  • <<<<ARES>>>>
    • HS5PRT
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 04:53:55 PM »
ขอบคุณมากครับ ผมเข้าใจแล้วครับ
ถ้าแบบนี้ผมต้องลงไปใช้ เครื่องแดงถูกต้องไหมครับ

ถูกครับถ้าทำธุรกิจก็เครื่องแดงครับ
<<เครือข่ายผู้พิทักษ์กิจการวิทยุสมัครเล่นไทย>>

ออฟไลน์ E20KXE

• สมาชิกVIP ได้รับการรับรองแล้ว
  • สมาชิกขั้นสูง
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 29, 2010, 11:45:30 PM »
ขออนุญาตตอบครับ

ผมเคยเจอเหตุการณ์แบบที่ท่านว่านี้ ขณะนั้นศึกษาอยู่มหาวิทยาลัย แล้วก็มีชมรมวิทยุสมัครเล่นของมหาวิทยาลัยและมีช่องความถี่ที่ใช้ประจำอยู่

ซึ่งชมรมก็มีบทบาทกับสโมสรนักศึกษารวมถึงมหาวิทยาลัยด้วย เวลาทางมหาวิทยาลัยจะจัดกิจกรรมเช่นงานรับปริญญา งานรับน้องใหม่

งานแรลลี่การกุศล งานคอนเสิร์ต ฯลฯ ทางมหาลัยก็จะทำหนังสือขอความอนุเคราะห์ทางชมรมฯ ช่วยประสานงานโดยใช้สมาชิกของชมรม

ที่เป็นพนักงานวิทยุสมัครเล่น ส่วนทางชมรมเมื่อรับเรื่อง ก็จะทำหนังสือแจ้งต่อศูนย์ตรวจสอบและเฝ้าฟังฯในพื้นที่ ถึงรายละเอียด วันเวลา ที่จะ

ใช้ความถี่ในการประสานงานต่อศูนย์  แต่ผมจำไม่ได้ว่าทางศูนย์ฯ ได้ทำหนังสือตอบกลับหรือไม่ แต่ก็ไม่ประสบปัญหาแต่อย่างใดครับ

(สมัยนั้นเครื่องแดงยังไม่มีครับ)

ออฟไลน์ E20EHQ

• Airborne APRS
  • สมาชิกVIP ได้รับการรับรองแล้ว
  • นักโพสประจำบอร์ด
  • *
  • I Shall Return.
    • E20EHQ/AB3NB
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:15:27 AM »
ตามมหาวิทยาลัย ก็มักจะใช้วิทยุสมัครเล่น ในการประสานงานต่างๆ เมื่อมีงาน เช่น รับปริญญา , รับน้อง ,

ก็เป็นธรรมดา ครับ อะไรที่นักวิทยุสมัครเล่นจะช่วยก็ช่วยเหลือกันไป ใช้ความถี่วิทยุสมัครเล่น ใช้นามเรียกขานตัวเอง ช่วยเหลือติดต่อประสานงานกันไป

คนทั่วๆ ไป ที่ไม่เข้าใจในกิจการวิทยุสมัครเล่น ก็ได้แต่คิดว่า กิจการนี้ ใช้โบกรถ ใช้ประสานงานเท่านั้นเอง
JA3FA: "วิทยุสมัครเล่น มีเอกลักษณ์ทางปัญญาและความท้าทายทางวิชาการ ที่ไม่มีในการสื่อสารที่มีรูปแบบแห่งการค้า"

ออฟไลน์ hs3sim

• บำเหน็จฯ/ชัยภูมิ
    • www.facebook.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 10:19:54 AM »
ไม่ธุระกิจค้าขาย    หลีกเลี่ยงเรื่องการเมือง  และศาสนา   นอกนั้นลุยเลยครับ
สมัครเล่น  145.375
 hs3sim@hotmail.com       อส.วชิร         รามอินทรา   กทม.

ออฟไลน์ HS5ZBR

• *
  • 144.600MHz Chiang Mai HAM RADIO
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 02:32:34 PM »
ไม่ธุระกิจค้าขาย    หลีกเลี่ยงเรื่องการเมือง  และศาสนา   นอกนั้นลุยเลยครับ

ชอบข้อความ อันนี้ จัง อรัย ช่วยกันมันไม่นอกกติกามาก ดูดู กัน ถือว่าเป็น การส่งเสริมคนที่เขาไม่เเล้วเกิดสนใจ มาสอบกันก็มีมากอยู่ ;D

ออฟไลน์ ZERO.

• เกิดมาเพื่อเป็นแชมป์.
  • กรมการปกครองรับรองสถานะ DOPA Certified
  • *
  • พิภพมัจจุราช กิเลนถึงฆาตดับชีวี.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 03:32:35 PM »

ปัจจุบัน ถ้าทางมหาวิทยาลัย มีหนังสือขอให้ชมรมวิทยุสมัครเล่นช่วยไปช่วยเหลือ ก็อาจจะใช้ช่องกิจกรรมพิเศษ (ตามที่ Bnadplan ระบุไว้) ประมาณ 145.xxx MHz.ก็ได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 08:00:52 PM »
ถ้าเกิดว่า ไม่ใช่กลุ่มหรือชมรม แต่เป็นบุคลที่มีและใช้วิทยุสมัครเล่น(ทีได้รับอณุญาติแล้วน่ะครับ)ซึ่งจะรวมตัวกันจัดกิจกรรมกันเองและจะต้องใช้ช่องความถี่วิทยุสมัครเล่น จะสามารถใช้ช่องความถี่วิทยุสมัครเล่นในการติต่อสื่อสารกันเองและอยู่ใน Bnadplan ที่ระบุไว้ ประมาณ 145.xxx MHz. จะสามารถกระทำการได้ไหมครับ และขันตอนในการขอใช้ช่องสัญญาณต้องทำอย่างไรบ้างครับ เช่น ต้องมีการบอกกล่าวกันก่อนในช่องสัญญาณนั้นที่จะใช้ บอกกำหนดเวลาท่จะใช้ แบบนั้นหรือป่าวครับ ขอผู้รู้และผู้ที่เคยทำมาแล้วช่วยตอบให้ด้วยครับ จะได้ทราบและเป็นแบบแผนที่ถูกต้องครับ

ออฟไลน์ E20KXE

• สมาชิกขั้นสูง
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 08, 2010, 12:13:13 AM »
หากไม่ใช่กลุ่มหรือชมรม ... แนะนำให้ติดต่อศูนย์ตรวจสอบและเฝ้าฟังในพื้นที่ของท่านได้เลยครับ

ผมว่าศูนย์ฯ น่าจะให้คำแนะนำและแนวทางปฎิบัติได้ตรงวัตถุประสงค์ของท่านมากกว่า

...แต่ท่านกำลังจะทำกิจกรรมกัน คงต้องมีสมาชิกกันอยู่หลายคนอยู่แล้วนะ ...มันก็ถือเป็นกลุ่มแล้วนะครับ

แล้วเวลา QSO ส่วนใหญ่ใช้ช่องความถี่ไหนประจำหรือป่าวครับ ถามดูเฉย ๆ ครับ แค่สงสัย